हळद लागवड संपूर्ण सविस्तर माहिती आधुनिक तंत्रज्ञान | Halad Lagvad Mahiti |

हळद लागवड संपूर्ण सविस्तर माहिती आधुनिक तंत्रज्ञान | Halad Lagvad Mahiti |

 

वनस्पतिशास्त्रात कर्कुमा लाँगा म्हणतात, हळद झिंगिबेरेसी कुटुंबातील आहे- आले सारख्याच कुटुंबातील आहे. हे राईझोम किंवा रूट आहे जे वर नमूद केलेल्या विविध कारणांसाठी वापरले जाते. हळदीचे रोप राईझोमपासून वाढते आणि पाने रुंद, लांब आणि चमकदार हिरव्या रंगाची असतात.राइझोममध्ये 1.8-5.4% कर्क्यूमिन, रंगद्रव्य आणि 2.5-7.2% आवश्यक तेल असते. हे औषध आणि कॉस्मेटिक उद्योगांमध्ये विविध अनुप्रयोगांसह एक महत्त्वाचा मसाला आणि रंग म्हणून वापरले जाते. भारतात, आंध्र प्रदेश हे आघाडीचे राज्य असून त्यानंतर महाराष्ट्र, तामिळनाडू, ओरिसा, केरळ आणि बिहार यांचा क्रमांक लागतो. हळदी, हिंदीत हळदी म्हणून ओळखली जाते, हा भारतातील एक लोकप्रिय आणि पवित्र मसाला आहे. सोनेरी पिवळ्या रंगामुळे त्याला ‘इंडियन सॉलिड गोल्ड’ आणि ‘इंडियन केशर’ असे टोपणनाव देण्यात आले आहे. मसाला, डाईंग एजंट, फ्लेवरिंग एजंट आणि अगदी औषध म्हणूनही त्याचे गहन महत्त्व आहे. आशियाई खाद्यपदार्थांमध्ये विशेषत: भारतीय करी तयारीमध्ये हा एक अविभाज्य घटक आहे. हळदीचे उप-उत्पादन म्हणजे ‘कुमकुम’ किंवा पवित्र सिंदूर. अनेक हिंदू धार्मिक समारंभ, प्रसाद आणि सणांमध्ये याला महत्त्व आहे. शुद्ध, सेंद्रिय अन्न उत्पादनांच्या वाढत्या मागणीमुळे, हळद हे अन्न रंग देणारे एक महत्त्वाचे घटक आहे.

 हवामान

समुद्रसपाटीपासून 1500m पर्यंत टेकड्यांमध्ये, 20-300C तापमानाच्या श्रेणीत दरवर्षी 1500-2250mm पर्जन्यमानासह हळदीची लागवड करता येते. हे बागायत पीक म्हणून देखील घेतले जाते.

 

माती

बुरशीचे प्रमाण असलेल्या चांगल्या निचरा झालेल्या वालुकामय किंवा चिकणमाती चिकणमातीमध्ये हे उत्तम प्रकारे वाढते. हे वेगवेगळ्या जमिनीवर वाढू शकते उदा. चिकणमाती चिकणमाती करण्यासाठी हलकी काळी, राख चिकणमाती आणि लाल माती.

 

वाण

CO1, BSR.1, सुगुणा, सुवर्णा, सुदर्शना, कृष्णा, सुगुंधम, रोमा, सुरोमा, राजेंद्र सोनिया, रंगा, रस्मि.

 

खते

बेसल ड्रेसिंग म्हणून @10 टन/हेक्टर शेणखत वापरतात. प्रत्येक वेळी टॉप ड्रेसिंगनंतर बेड वर माती केली जाते. NPK ची शिफारस 125:37:37kg प्रति हेक्टर आहे. संपूर्ण फॉस्फरस (P) आणि पोटॅश (K2O) लागवडीच्या वेळी बेसल डोस म्हणून दिले जाते, तर नायट्रोजन (N) प्रत्येकी 25 किलो बेसल, 30,60,90 आणि 120 दिवसांनी लागवडीनंतर दिले जाते, म्हणजे 125 किलो नत्र.

 

हळद लागवडीसाठी जमीन तयार करणे

हळद लागवड आणि लागवडीसाठी जमीन तयार करताना, 15 सेमी उंची आणि 1 मीटर रुंदीचे बेड तयार करावेत. लांबी सोयीनुसार असू शकते. राइझोम किंवा हळदीच्या बिया पेरताना दोन गांड्यांच्या मध्ये 10 सेमी अंतर ठेवावे. बेड एकमेकांपासून 50 सेमी अंतरावर असले पाहिजेत.

पिकांना सिंचन द्यायचे असल्यास, हळद लागवडीसाठी कडबा आणि चर तयार करणे आवश्यक आहे. rhizomes उथळ ridges मध्ये लागवड आहेत.

 

सौरीकरण

सौर उर्जेचा वापर करून कीटक आणि तणांची वाढ तपासण्यासाठी सूर्यप्रकाशाचा वापर आहे. हळद लागवडीपूर्वी बेड सोलारिंग केल्यास रोगास कारणीभूत जीवांवर नियंत्रण ठेवता येते.

 

लागवड साहित्य

 

ज्या भागात पाऊस लवकर पडतो, तेथे एप्रिल-मे महिन्यात मान्सूनपूर्व पावसाच्या सरी आल्यावर पिकांची लागवड करता येते. हळद ही सावली देणारी वनस्पती असल्याने, एरंडेल किंवा सेस्बेनिया ग्रॅन्डिफ्लोरा शेतात सीमेवर वाढू शकतात. 35-44 ग्रॅम वजनाचे सुदृढ आणि रोगमुक्त संपूर्ण किंवा विभाजित मदर राईझोम लागवडीसाठी वापरले जातात. राईझोमवर 0.3% डायथेन एम-45 आणि 0.5% मॅलाथिऑन 30 मिनिटे साठवण्यापूर्वी उपचार केले जातात. पलंगावर 25x 30 सेमी अंतर ठेवून हाताने कुदळाच्या सहाय्याने छोटे खड्डे तयार केले जातात आणि ते माती किंवा कोरड्या भुकटीच्या खताने झाकले जातात. फरोज आणि कड्यांमध्ये इष्टतम अंतर ओळींमधील सुमारे 45-60 सेमी आणि झाडांमधील 25 सें.मी. एक हेक्टरसाठी 2500 किलो राईझोमचे बियाणे आवश्यक आहे.

 

मागील कापणीतील हळद बियाणे राईझोम पुढील पीक रोटेशन सायकलमध्ये हळदीच्या लागवडीसाठी वापरतात. जर तुम्ही पहिल्यांदाच लागवड करत असाल तर तुम्ही ते बाजारातून किंवा स्थानिक कृषी संस्थेकडून विकत घेऊ शकता. जर तुम्ही हळदीची सेंद्रिय वाढ निवडत असाल, तर तुम्ही सेंद्रिय पद्धतीने लागवड केलेल्या शेतातून बियाणे राईझोम गोळा केले पाहिजेत. व्यावसायिक उत्पादनासाठी सुगुणा, कृष्णा, सुदर्शन, सुगंधम, रोमा आणि रंगा या उच्च उत्पन्न देणाऱ्या वाणांचा वापर केला जाऊ शकतो. पेरणीसाठी मातेचे तसेच बोटाचे राईझोम दोन्ही वापरले जातात. मदर राईझोम्स पूर्ण पेरल्या जाऊ शकतात किंवा प्रत्येकाला पूर्ण कळी देऊन दोन भागात विभागता येते. बोटांच्या कळ्या प्रत्येकी 5 सेमी लांबीच्या तुकड्यांमध्ये कापल्या जातात.

 

जर तुम्ही जास्त उत्पादन देणारे, रोग प्रतिरोधक हळदीचे वाण शोधत असाल, तर प्रतिभा ही एक चांगली निवड आहे. भारतीय मसाला संशोधन संस्थेने रोपांच्या निवडीद्वारे विकसित केलेल्या दोन प्रकारांपैकी हा एक प्रकार आहे. या पद्धतीने विकसित केलेली दुसरी जात म्हणजे प्रभा. हे स्ट्रेन इतरांपेक्षा राइझोम रॉटला अधिक प्रतिरोधक असतात.

 

हळदीच्या बियांची लागवड

हळदीच्या बिया अनेकदा ओलसर पेंढाखाली ठेवल्या जातात आणि पेरणीपूर्वी अंकुर फुटण्यासाठी सोडल्या जातात. भारतात पेरणीची वेळ सामान्यत: मान्सूनपूर्व पावसानंतर येते. हा कालावधी राज्यानुसार बदलतो. उदाहरणार्थ, केरळमध्ये एप्रिलच्या आसपास, महाराष्ट्राच्या काही भागात, कर्नाटकात मे.

 

हळद ही एक अशी वनस्पती आहे जिच्या वाढीसाठी भरपूर खतांची आवश्यकता असते. म्हणून, राइझोम कुजलेल्या गुरांच्या खताने झाकले जातात आणि नंतर पेरणी करतात. ते ट्रायकोडर्मा मिश्रित कंपोस्टने देखील झाकले जाऊ शकतात. कडुलिंबाची भुकटी मातीत मिसळून पेरणीसाठी तयार केलेल्या खड्ड्यात टाकली जाते. एक एकर जमिनीत लागवड करण्यासाठी अंदाजे 1000 किलो राईझोम्स लागतात. जर हळदीचा आंतरपीक म्हणून वापर केला जात असेल तर बियाणे दर एकरी 125 किलो इतके कमी असू शकते.

हळद वनस्पती संरक्षण

कीड आणि रोगांपासून हळदीच्या झाडाचे संरक्षण करण्यासाठी, शेताचे नियमित निरीक्षण करणे आवश्यक आहे. सेंद्रिय शेतीच्या बाबतीत हे अधिक महत्त्वाचे आहे. बिगर सेंद्रिय शेतीसाठी, शेणखत हे बेसल डोस म्हणून वापरले जाते. पोटॅश आणि फॉस्फरस यांचे मिश्रण सेंद्रिय नसलेल्या शेतीमध्ये बेसल डोस म्हणून वापरले जाते. हा बेसल डोस पेरणीच्या वेळी लावला जातो. लागवडीनंतर 120 दिवसांनी 125 किलो नायट्रोजन द्यावे.

 

रोगांपासून झाडांचे संरक्षण करण्यासाठी, विशेषतः सेंद्रिय शेतीमध्ये कीड आणि रोग व्यवस्थापनाला खूप महत्त्व आहे. विविध रणनीती आहेत ज्यांचा अवलंब केला जाऊ शकतो जसे की:

 

नियमित फील्ड पाळत ठेवणे

कीटक आणि भक्षकांचे जीवन चक्र समजून घेणे

योग्य फायटो-सॅनिटरी उपाय

 

कीटक

शूट बोअरर (कोनोगेथेस पंक्टीफेरालिस) स्यूडोस्टेम्सवर बोअर होलची उपस्थिती ज्याद्वारे फ्रास बाहेर काढला जातो आणि मध्यवर्ती कोंब सुकतात ही कीटकांच्या प्रादुर्भावाची लक्षणे आहेत.

नियंत्रण

जुलै ते ऑक्टोबर महिन्याच्या अंतराने मॅलेथिऑन ०.१% फवारावे.

 

राइझोम स्केल (एस्पिडियोटस हार्टी)

ते झाडाचा रस आणि शेतात गंभीर स्थितीत झाडे सुकतात आणि कोरडे होतात. स्टोरेजमध्ये कीटकांच्या प्रादुर्भावामुळे कळ्या आणि rhizomes सुकतात आणि rhizomes च्या अंकुरांवर देखील परिणाम होऊ शकतो.

नियंत्रण

साठवण आणि पेरणीपूर्वी दोनदा क्विनालफॉस ०.१% मध्ये रायझोम बुडवा.

 

रोग

राइझोम रॉट (पायथियम ग्रामिनीकोलम)

स्यूडोस्टेम्सचा कॉलर प्रदेश मऊ होतो आणि पाण्याने भिजतो आणि वनस्पती कोलमडते.

नियंत्रण

०.३% डायथेन एम-४५ ने माती भिजवा. साठवण करण्यापूर्वी आणि पेरणीच्या वेळी 30 मिनिटे त्याच रासायनिक द्रावणात rhizomes बुडवा.

 

लीफ ब्लॉच (टफ्रीना मॅक्युलन्स)

पानांच्या दोन्ही बाजूला लहान, अंडाकृती, आयताकृती किंवा अनियमित तपकिरी ठिपके असतात. पाने पिवळी पडतात.

नियंत्रण

०.२% डायथेन एम.४५ फवारणी करा.

 

नेमाटोड्स (मेलोइडोजीन एसपी., रेडोफोलस सिमिलिस)

नियंत्रण

1kg a.i/ha वर जमिनीत अल्डीकार्ब किंवा कार्बोफ्युरन ग्रॅन्युल लावा.

 

कापणी

विविधतेनुसार सात ते नऊ महिन्यांत पीक कापणीसाठी तयार होते. जमीन नांगरली जाते आणि राइझोम हाताने उचलून गोळा केले जातात किंवा कुदळीने काळजीपूर्वक उचलले जातात. कापणी केलेले rhizomes चिखल आणि त्यांना चिकटलेल्या इतर बाह्य पदार्थांपासून स्वच्छ केले जातात. प्रति हेक्टर सरासरी उत्पादन 20-25 टन हिरव्या हळदीचे आहे.

 

बरा करणे

मार्केटिंग करण्यापूर्वी ताजी हळद बरी केली जाते. क्युरींगमध्ये ताजे rhizomes पाण्यात उकळणे आणि उन्हात वाळवणे समाविष्ट आहे. मदर राइझोम आणि बोटे साधारणपणे स्वतंत्रपणे बरे होतात पारंपारिक पद्धतीत, स्वच्छ केलेले rhizomes तांबे किंवा गॅल्वनाइज्ड लोखंड किंवा मातीच्या भांड्यात उकळतात, त्यांना भिजवण्याइतपत पाणी असते. फेस बाहेर आल्यावर उकळणे बंद होते आणि पांढरे धुके एक विशिष्ट गंध देतात. जेव्हा rhizomes मऊ असतात तेव्हा उकळणे 45-60 मिनिटे टिकते. सुधारित शास्त्रोक्त पद्धतीने स्वच्छ केलेली बोटे (अंदाजे ५० किलो) ०.९ X ०.५५x०.४ मी आकाराच्या छिद्रित कुंडात, जीआय किंवा एमएस शीटने बनविलेल्या समांतर हँडलसह घेतली जातात. लिंगर्स असलेले छिद्रित कुंड नंतर पॅनमध्ये विसर्जित केले जाते. हळदीच्या बोटांचे विसर्जन करण्यासाठी क्षारीय द्रावण (0.1% सोडियम कार्बोनेट किंवा सोडियम बायकार्बोनेट) कुंडमध्ये ओतले जाते. बोटे मऊ होईपर्यंत संपूर्ण वस्तुमान उकळले जाते. शिजलेली बोटे कढईतून बाहेर काढली जातात कुंड उचलून आणि द्रावण पॅनमध्ये काढून टाकले जाते. हळदीचा स्वयंपाक काढणीनंतर दोन ते तीन दिवसांत करावयाचा असतो. शिजलेली बोटे बांबूच्या चटईवर किंवा वाळलेल्या जमिनीवर 5-7 सेमी जाडीचे थर पसरवून उन्हात वाळवली जातात. रात्रीच्या वेळी, सामग्रीचे ढीग किंवा झाकलेले असावे. 10-15 दिवसात कोरडे पूर्ण होते.

 

पॉलिशिंग

मॅन्युअल किंवा यांत्रिक रबिंगद्वारे बाह्य पृष्ठभाग गुळगुळीत आणि पॉलिश करून देखावा सुधारला जातो. सुधारित पद्धत म्हणजे हाताने चालवलेले बॅरल किंवा मध्य अक्षावर बसवलेले ड्रम वापरणे, ज्याच्या बाजू विस्तारित धातूच्या जाळीने बनविल्या जातात. जेव्हा हळदीने भरलेले ड्रम 30 rpm वर फिरवले जाते, तेव्हा पॉलिशिंग जाळीच्या विरूद्ध पृष्ठभागाच्या ओरखड्याने तसेच ड्रमच्या आत गुंडाळताना एकमेकांवर एकमेकांवर घासून परिणाम होतो. पॉवरवर चालणाऱ्या ड्रममध्येही हळद पॉलिश केली जाते. कच्च्या मालापासून पॉलिश केलेल्या हळदीचे उत्पादन 15-25% पर्यंत बदलते.

 

 

रंग भरणे

आकर्षक पिवळा रंग देण्यासाठी, शेवटच्या 10 मिनिटांत पॉलिशिंग ड्रममध्ये पाण्यात हळद सस्पेन्शन टाकली जाते. 100 किलो अर्ध्या उकडलेल्या हळदीच्या कलर लेपसाठी इमल्शनची रचना तुरटी 0.04 किलो, हळद 2 किलो, एरंडेल बियांचे तेल 0.14 किलो, सोडियम बिसल्फेट 30 ग्रॅम, एकाग्र हायड्रोक्लोरिक ऍसिड 30 मिली. जेव्हा rhizomes निलंबनाने एकसमान लेपित केले जातात तेव्हा ते उन्हात वाळवले जाऊ शकतात.

4 thoughts on “हळद लागवड संपूर्ण सविस्तर माहिती आधुनिक तंत्रज्ञान | Halad Lagvad Mahiti |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *