ई-पिक पाहणी 2022 नवीन ॲप व्हर्जन कशी करावी | E-pik Pahani navin App |

ई-पिक पाहणी 2022 नवीन ॲप व्हर्जन कशी करावी | E-pik Pahani navin App |

 सध्या, प्रधानमंत्री पिक विमा योजना (खरीप पिक विमा 2022) अंतर्गत खरीप हंगाम 2022-23 साठी अर्ज सुरू झाले आहेत. त्यामुळे तुम्ही ज्या पिकांसाठी पीक विमा घेणार आहात. त्या पिकांची नोंद तुमच्या सातबारात करावी लागेल. आणि ही नोट तेव्हाच येते जेव्हा तुम्ही तुमच्या मोबाईलने ई-पीक चेक करता. म्हणून जर तुम्ही पीक विम्यासाठी अर्ज केला असेल किंवा तुम्ही पीक विम्यासाठी अर्ज करणार असाल, तर तुम्ही ई पीक तपासणीच्या शेवटच्या तारखेला ई पीक तपासणी करावी.

राज्य सरकारच्या महसूल आणि कृषी विभागांनी संयुक्तपणे ‘ई-पीक तपासणी’ या व्यापक प्रकल्पाची राज्यात अंमलबजावणी सुरू केली आहे. आतापर्यंत, 90 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांनी ई-पीक नोंदणी केली आहे आणि 70 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांनी सातबारावर ई-पीक नोंदणी पूर्ण केली आहे. गेल्या वर्षी खरीप हंगामात 380, रब्बी हंगामात 263 आणि उन्हाळी हंगामात 183 पिकांची एकूण 826 पिकांची नोंद झाली होती. गतवर्षीनुसार सोयाबीन पिकाखाली २५ लाख ८८ हजार ४१३ हेक्टर आणि हरभरा पिकाखाली ९ लाख ९१ हजार ९६४ हेक्टर क्षेत्र होते. भात पिकाची लागवड १ लाख ९१ हजार ३३८ हेक्टरवर झाली.

 

जमीन महसूल कायद्यानुसार, शेतजमिनीच्या भूखंडावर पिकांची नोंद करण्याची व्यवस्था आहे. दोन-तीन गावांमध्ये एकच तलाठी असल्याने पीक पाहणीची अचूक नोंद होत नसल्याचा शेतकऱ्यांचा नेहमीच आक्षेप होता. परंतु महसूल विभागाने शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकाची प्रत्यक्ष नोंदणी करण्याची सुविधा उपलब्ध करून दिली आहे. यासाठी टाटा ट्रस्टच्या मदतीने ‘ई-पिक पहाणी अॅप’ हे स्वतंत्र अॅप्लिकेशन तयार करण्यात आले आहे. त्यात शेतकरी पिकाची माहिती भरतील. आणि तलाठी या पिकांच्या नोंदी तपासतील. ही माहिती रिअल टाइममध्ये गोळा केली जाईल.

तुम्ही तुमच्या स्वतःच्या मोबाईलने ई पिक पहाणी करू शकता. आणि तुम्ही मोबाईलच्या मदतीने ई-पिक पाहणी केली आहे, त्या ई-पिक पाहणीची नोंद तुमच्या सातबारावर येईल. आपल्या महाराष्ट्र राज्याच्या महसूल विभागाने सुरुवातीला 15 ऑगस्टपासून संपूर्ण महाराष्ट्रात ई-पीक तपासणी नोंदणी प्रकल्प सुरू केला होता. ई पीक तपासणी ही अतिशय सोपी पद्धत आहे. ई पिक पहाणी महाराष्ट्र करण्यासाठी तुम्हाला गूगल प्ले स्टोअर वरून ई पिक पहाणी मोबाईल ऍप्लिकेशन डाउनलोड करावे लागेल. त्यानंतर तुम्ही त्या अॅपमधील तुमच्या मोबाईल क्रमांकाच्या मदतीने अवघ्या पाच ते सहा मिनिटांत ई-पीक तपासू शकता.

E-Peak Inspection मोबाईल ऍप्लिकेशन कसे वापरावे

 

सध्या सर्व शेतकऱ्यांना ई-पीक तपासणीबाबत शासनस्तरावरून मार्गदर्शन करण्यात येत आहे. मित्रांनो, जर तुम्ही शेतकरी असाल तर आता तुम्ही तुमच्या पिकांची नोंदणी स्वतः करू शकता. जर तुम्हाला ई-पीक पाही मोबाईल ऍप्लिकेशन कसे डाउनलोड करायचे आणि हे ई-पीक पाही मोबाईल ऍप वापरून तुमच्या शेतातील पिकांची नोंदणी कशी करायची हे माहित नसल्यास. यासाठी, सर्वप्रथम, Android मोबाइलमध्ये प्ले स्टोअर https://play.google.com/store/apps/details?id=org.mahait.epeek वरून E Peek Pahani हे अॅप्लिकेशन डाउनलोड करा.

 

त्यानंतर शेतकऱ्याने आपला मोबाईल क्रमांक नोंदवावा. पुढे तुमचा जिल्हा, तालुका, गाव निवडा आणि खातेदार निवडा किंवा गट क्रमांक टाका. ही माहिती भरल्यानंतर तुमची प्रोफाइल निवडा आणि नंतर होम पेजवर परत या. होम पेजवर आल्यानंतर पिकाची माहिती भरा, पिकाची अचूक माहिती भरल्यानंतर खाते क्रमांक निवडा, त्यानंतर जमीन सर्वेक्षण क्रमांक किंवा गट क्रमांक निवडा, जमिनीचे एकूण क्षेत्र निवडा, पुढील निवडा हंगाम, नंतर पीक वर्ग निवडा, जर ते एकच पीक असेल तर, निर्भल पीक (एक पीक), किंवा एकच पीक निवडा. एकापेक्षा जास्त पिके असल्यास, बहु-पिके निवडा, त्यानंतर पिकाचे नाव, सिंचन पद्धत, लागवड तारीख निवडा, सर्व तपशील बरोबर भरल्यानंतर, शेतकऱ्याने जीपीएस चालू करून, त्याच्या मोबाईलचे लोकेशन ऑन करून उभे राहावे. शेत आणि मुख्य पिकाचे चित्र घ्या. नंतर ही सर्व माहिती समाविष्ट करावी. ई पीक तपासणी अशा सोप्या पद्धतीने करता येते. महाराष्ट्रात ई-पिक नोंदणी: ई-पिक नोंडणीची नोंदणी कशी करावी

खातेदाराला ई-पीक पाहणी अंतर्गत फक्त एकदाच नोंदणी करता येते. अक्षांश-रेखांश पीक छायाचित्रासह हंगामनिहाय पीक माहिती १५ सप्टेंबरपर्यंत अपलोड केली जाईल. १६ ते ३० सप्टेंबर या कालावधीत मोबाईल अॅपमधील माहितीची अचूकता तलाठ्यामार्फत पडताळून आवश्यक असल्यास ती दुरुस्त केली जाईल. खातेनिहाय पीक माहिती गाव नमुना 12 मध्ये 7/12 पासून संबंधित डिजिटल स्वाक्षरीने उपलब्ध करून दिली जाईल.

 

१ ऑक्टोबरपासून शेतकरी रब्बी हंगामातील पिकांची पाहणी अपलोड करू शकतात. एका मोबाईल फोनवरून 20 खातेदारांची नोंदणी करता येते, जर एखाद्या शेतकऱ्याकडे स्वतःचा स्मार्टफोन नसेल तर तो उपलब्ध असलेला दुसरा स्मार्टफोन वापरू शकतो. संयुक्त खातेदार त्यांच्या संबंधित क्षेत्रातील पिकांची स्वतंत्रपणे नोंदणी करू शकतील. जास्तीत जास्त शेतकऱ्यांना ई-पीक तपासणीचा लाभ मिळावा यासाठी प्रशासनामार्फत आवश्यक प्रशिक्षण सुरू करण्यात आले आहे.

 

शेतकऱ्यांना या प्रणालीची माहिती मिळाल्यास येत्या काळात ई-पीक तपासणी उपयुक्त ठरू शकेल, असा विश्वास प्रशासनाला आहे. शेतकऱ्यांना विविध सुविधा व योजनांचा लाभ घेता येणार असल्याने व प्रक्रिया पारदर्शक असल्याने प्रत्येक शेतकऱ्याला सहभागी करून घेण्याचा प्रशासनाचा प्रयत्न आहे.

 

ई पीक तपासणीचा उद्देश

हे अॅप शेतकर्‍यांना पीक डेटा आणि पिकाच्या टप्प्यांचा स्व-अहवाल करण्यास मदत करते. शेतकऱ्यांनी पेरलेली पिके आणि पिकांची स्थिती तलाठी कार्यालयात ठेवली जाते. जीपीएस प्रणाली वापरून क्रॉप फोटो मोबाईल अॅपवर अपलोड केला जाईल. हे अॅप डाउनलोड करून शेतकरी स्वतः त्यांच्या पिकांची नोंदणी करू शकतात.

 

‘ई-पीक इन्स्पेक्शन अॅप’ची वैशिष्ट्ये

• अॅपवर आतापर्यंत 90 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांची नोंदणी; मराठवाड्यात सर्वाधिक नोंदणी.

 

• ई-क्रॉपमधील मिश्र पिकांमध्ये घटक पिकांसाठी हंगाम, लागवडीची तारीख निवडण्याची सुविधा.

 

• शेतकऱ्यांनी नोंदणी केल्यानंतर 48 तासांच्या आत पीक तपासणी देखील सुधारली जाऊ शकते.

 

• गावात नोंदवलेली पीक तपासणी माहिती गावातील प्रत्येकाला पाहण्यासाठी उपलब्ध आहे. (केवळ दृश्य स्वरूपात)

 

• तीन वर्षांची ई-पीक तपासणी माहिती ‘नमुना क्रमांक 12’ वर प्रदर्शित केली जाईल, तर पुढील 5 वर्षे संग्रहित केली जातील.

 

‘ई-पीक इन्स्पेक्शन अॅप’चे फायदे

1) या अॅपमध्ये केलेल्या पीक नोंदणीच्या आधारे, शेतकर्‍यांचे उत्पादन, शेतजमिनीची प्रतवारी, अतिवृष्टी किंवा दुष्काळामुळे होणारे नुकसान याचा अंदाज घेणे शक्य होईल.

 

2) या पीक नोंदणीच्या आधारे, शेतकऱ्यांना पीक कर्ज मिळणे देखील सोपे होईल.

 

3) ई-पीक तपासणी प्रकल्पामुळे प्रत्येक पिकाचे गाव, तालुका आणि जिल्हानिहाय क्षेत्र समजण्यास मदत होईल. त्यामुळे राज्यात आर्थिक तपासणी आणि कृषी नियोजन करणे शक्य होणार आहे.

 

४) पीक विमा आणि शेतकऱ्यांचे पीक निरीक्षण दावे निकाली काढण्याची प्रक्रिया सुलभ केली जाईल.

 

5) या अॅपमध्ये शेतकऱ्यांनी केलेल्या पिकांची नोंदणी स्वयं-प्रमाणन मानली जाते. तसेच, केवळ 10 टक्के तपासणी तलाठ्यांमार्फत केली जाते.

 

ई-पिकसाठी नोंदणी कशी करावी

 

Google Play Store वरून E Peek Pahani अॅप डाउनलोड करा. त्यासाठी Https://Play.Google.Com/Store/Apps/Details?Id=Org.Mahait.Epeek या लिंकवर क्लिक करा. आणि हे अॅप डाउनलोड करा.

 

त्यात तुमचा मोबाईल क्रमांक टाका आणि त्यावर दिसणारा कोड/पासवर्ड/ओटीपी टाकून नोंदणी पूर्ण करा.

 

तुमचा फोटो प्रोफाइलमध्ये अपलोड करा आणि इतर माहिती साठवा.

 

 

शेतात पीक तपासणी करताना इंटरनेट नसले तरीही कोणतीही अडचण नाही. तुमच्या फोनमधील फक्त ‘GPS’ चालू करणे आवश्यक आहे.

 

पुढे, ज्या गावात इंटरनेट नेटवर्क उपलब्ध आहे, तेथे ‘पीक पाहणी अॅप’ मधील अपलोड पर्याय निवडून माहिती अपलोड करा.

6 thoughts on “ई-पिक पाहणी 2022 नवीन ॲप व्हर्जन कशी करावी | E-pik Pahani navin App |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *