शेतकरी कृषी कर्ज मित्र योजना | Former Agro Friends Loan Yojana |

 शेतकरी कृषी कर्ज मित्र योजना | Former Agro Friends Loan Yojana |

 

 

नवीन कर्ज मित्र योजनेमध्ये, जिल्हा परिषद अल्प-मुदतीच्या आणि दीर्घ मुदतीच्या अशा दोन्ही प्रकारच्या कृषी कर्जासाठी कागदोपत्री एकच संपर्क बिंदू नियुक्त करतील. कर्ज मित्र योजनेतून तरुणांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होणार आहेत.

शेतकर्‍यांना कर्ज मिळवून देण्यासाठी महाराष्ट्रात अनेक बँकांद्वारे कर्ज मेळावे आयोजित केले जातात परंतु अनेक मागास जिल्ह्यांमध्ये शेतकरी सिद्धांत आणि अंमलबजावणीतील फरकाबद्दल. चर्चा करू. त्यामुळे कृषी कर्ज वाटपातील उघड अडथळे दूर करण्यासाठी राज्य सरकारने महाराष्ट्र कृषी कर्ज मित्र योजना सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

या योजनेत शेतकऱ्यांना कर्ज मिळण्यासाठी लागणारी कागदपत्रे पूर्ण करण्यासाठी जिल्हा परिषद कर्ज मित्रांची नियुक्ती करेल. ज्यांना कर्ज मित्र बनायचे आहे ते सर्व इच्छुक लोक ऑनलाइन अर्ज करू शकतात कारण नोंदणी प्रक्रिया लवकरच सुरू होणार आहे.

कृषी मित्र योजनेचे स्वरूप

दरवर्षी खरीप, रब्बी हंगामात शेतकरी पीक कर्ज घेतात. लागवडीखालील क्षेत्र आणि एकूण पीक कर्ज वाटप पाहता ही विषमता दिसून येते.

कृषी क्षेत्रातील भांडवलाची आवक आणि गुंतवणूक वाढवून कृषी क्षेत्राच्या विकासाला अधिक चालना देणे आवश्यक आहे.

 

मुख्य उद्देश

ही योजना सुरू करण्यामागचा मुख्य उद्देश हा आहे की, कृषी कर्ज वाटपातील उघड अडथळे दूर करण्यासाठी राज्य सरकारने महाराष्ट्र कृषी कर्ज मित्र योजना सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे. या योजनेच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांना भरपूर लाभ मिळणार असून, त्यामुळे ते स्वावलंबीही होतील आणि त्यांना कोणत्याही अडचणींचा सामना करावा लागणार नाही. यासाठी महाराष्ट्र सरकारने कर्ज मित्रांची नियुक्ती करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

महाराष्ट्र कर्ज मित्र योजनेची गरज

कृषी क्षेत्राला कर्ज देणे, हे प्राधान्य क्षेत्रामध्ये समाविष्ट असले तरी बँकांसाठी ते अडचणीचे ठरले आहे. विशेषत: शेड्युल्ड कमर्शियल बँकांकडे कर्ज मिळवण्यात अडचणी येत असल्याची तक्रार शेतकऱ्यांनी फार पूर्वीपासून केली आहे. अहवाल दर्शविते की 30 जून 2021 रोजी संपलेल्या तिमाहीसाठी, बँका या आर्थिक वर्षासाठी निर्धारित केलेल्या 1,18,920.18 कोटी रुपयांच्या उद्दिष्टापैकी केवळ 30% रक्कम वितरित करू शकल्या आहेत. मुदत कर्जासाठी 6,020.18 कोटी रुपयांच्या उद्दिष्टापैकी केवळ 7% कर्ज वाटप करण्यात आले आहे, तर पीक कर्जाच्या केवळ 27% उद्दिष्टाची पूर्तता झाली आहे.

 

सहकारी बँकांच्या गाव-स्तरीय प्राथमिक कृषी सोसायट्यांची स्वतःची रचना असते ज्यामुळे तळागाळात पतपुरवठा सुरळीत होतो. तथापि, अनुसूचित व्यावसायिक बँकांकडून कर्ज घेताना शेतकऱ्यांनी कागदोपत्री आणि लाल फितीची तक्रार केली आहे. बर्‍याच प्रकरणांमध्ये, शेतकरी अशा बँकांना कर्ज देण्यापेक्षा खाजगी सावकारांकडून अत्याधिक उच्च व्याजदराने वित्तपुरवठा करणे पसंत करतात.

 

ग्रामीण विकास विभागाने जारी केलेल्या अधिकृत जीआरमध्ये कर्ज मित्राची नियुक्ती जिल्हा परिषदेमार्फत करण्यात येणार असल्याचे नमूद करण्यात आले आहे. अशी व्यक्ती शेतकऱ्यांना बँकांमध्ये अर्ज करण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे तयार करण्यात मदत करेल. कागदोपत्री काम पूर्ण झाल्यानंतर ते बँकांना सादर केले जाईल. त्यामुळे कर्जा मित्र बँक आणि शेतकरी यांच्यात सेतू म्हणून काम करेल. या योजनेसाठी जिल्हा परिषदेला स्वत:च्या निधीतून निधी द्यावा लागणार आहे.

 

महाराष्ट्र कृषी कर्ज मित्र योजनेचे फायदे

या योजनेचे खालील फायदे आहेत:-

 

ही योजना महाराष्ट्र शासनाने सुरू केली आहे.

तरुणांना मोठ्या प्रमाणात रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होतील.

सहज मिळणार बँकेचे कर्ज त्याचा फायदा होईल.

रोजगार मिळेल, त्यामुळे बेरोजगारीचे प्रमाण कमी होईल.

जर एखाद्या व्यक्तीला महाराष्ट्र कृषी कर्ज मित्र योजनेत नावनोंदणी करायची असेल, तर तो महाराष्ट्र कर्ज मित्र योजना नोंदणी फॉर्म सबमिट करू शकतो.

गावपातळीवरील कर्ज मित्र बँकिंग करस्पॉडंटप्रमाणे काम करतील.

या योजनेत शेतकऱ्यांना कर्ज मिळण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे पूर्ण करण्यासाठी जिल्हा परिषद कर्ज मित्रांची नियुक्ती करेल.

अल्प मुदतीच्या कर्जासाठी प्रति अर्ज 150 रुपये सेवा शुल्क लागेल.

नवीन दीर्घकालीन कर्जासाठी 250 रुपये आणि कर्जाच्या नूतनीकरणासाठी 200 रु. सेवा शुल्क लागेल.

कर्ज मिळविण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रांमध्ये अडचणी येतात.

तुमचा अर्ज त्याच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन अर्ज पूर्ण करावा लागेल.

 

कृषी कर्ज मित्र योजनेची वैशिष्ट्ये

या योजनेद्वारे (कृषी कर्ज मित्र योजना) सरकार मोठ्या संख्येने तरुणांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध करून देईल.

बेरोजगारीचे प्रमाण कमी होईल.

जिल्हा परिषद अल्प-मुदतीच्या आणि दीर्घकालीन अशा दोन्ही प्रकारच्या कृषी कर्जासाठी कागदोपत्री एकच संपर्क बिंदू नियुक्त करतील.

गावपातळीवरील कर्ज मित्र बँकिंग करस्पॉडंटप्रमाणे काम करतील.

 

कृषी मित्र योजनेची प्रकरणे मंजूर करण्यासाठी दर आकारले जातात

अ) अल्प मुदतीची कर्जे :-

 

1. प्रथमतः पीक कर्ज शेतकरी: – सेवा शुल्क रु. 150/- प्रति केस

 

ब) मध्यम आणि दीर्घ मुदतीचे कर्ज:-

 

नवीन कर्ज प्रकरण: – सेवा शुल्क रु. 250/-

प्रति केस कर्ज प्रकरणाचे नूतनीकरण: – सेवा शुल्क रु. 200/- प्रति केस

 

खाली दिलेले पात्रता निकष पूर्ण करावे लागतील:-

 

महाराष्ट्राचा कायमचा रहिवासी असणे अनिवार्य आहे.

बँकिंग सेवांचे मूलभूत ज्ञान असणे आवश्यक आहे.

केवळ बेरोजगार उमेदवारच अर्ज करू शकतात.

उमेदवाराला पैशाचे साधे व्यवहार करता आले पाहिजेत.

8वी उत्तीर्ण प्रमाणपत्र असले पाहिजेत आणि ते वाचण्यास/लिहिण्यास सक्षम असावेत.

स्मार्टफोन, टॅब्लेट इत्यादी इलेक्ट्रॉनिक उपकरणे चालविण्यास सक्षम असावे.

 

किसान कर्ज मित्र योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे

ओळख पुरावा (आधार कार्ड / पॅन कार्ड)

पत्त्याचा पुरावा (रेशन कार्ड/इतर)

8वी उत्तीर्ण प्रमाणपत्र (8वी वर्ग गुणपत्रिका)

बँक पासबुक

मोबाईल नंबर

अलीकडील पासपोर्ट आकाराचा फोटो

 

कृषी कर्ज मित्र योजनेंतर्गत नोंदणी

या योजनेत शेतकऱ्यांना कर्ज मिळवून देण्यासाठी बँकांद्वारे कर्जाचे आयोजन केले जाते, परंतु मागील अनेक जिल्ह्यांमध्ये शेतकरी सिद्धांत आणि अंमलबजावणीमध्ये फरक बोलतात. कृषी कर्ज मित्र योजनेमध्ये, जिल्हा परिषद कर्ज मिळवण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे पूर्ण करण्यासाठी शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी कर्ज मित्रांची नियुक्ती करेल. आवश्यक असलेल्या कागदपत्रांच्या यादीबद्दल सर्व माहिती द्या.

शेतकऱ्यांच्या या सर्व समस्या सोडविण्यासाठी महाराष्ट्र शासनाने कर्ज मित्र योजना सुरू केली आहे.

या योजनेद्वारे तुम्ही यशस्वीपणे कर्ज मिळवू शकता.

7 thoughts on “शेतकरी कृषी कर्ज मित्र योजना | Former Agro Friends Loan Yojana |

  1. We are a group of volunteers and starting a new scheme in our community. Your website offered us with valuable info to paintings on. You’ve performed a formidable process and our whole community will likely be grateful to you.

  2. Today, I went to the beach front with my children. I found a sea shell and gave it to my 4 year old daughter and said “You can hear the ocean if you put this to your ear.” She put the shell to her ear and screamed. There was a hermit crab inside and it pinched her ear. She never wants to go back! LoL I know this is entirely off topic but I had to tell someone!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *