ससे पालन व्यवसाय सविस्तर माहिती | Sase Palan mahiti |

ससे पालन व्यवसाय सविस्तर माहिती | Sase Palan mahiti |

 

 

पारंपारिक पशुपालनाचा जागतिक ट्रेंड बदलल्यामुळे अलीकडच्या काळात ससा फार्मिंगमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. अन्न आणि वस्त्र क्षेत्रात शेतीतून मिळणाऱ्या उत्पादनांच्या वापरामुळे ही वाढ झाली आहे.

इतर पशुपालन व्यवसायांच्या तुलनेत ससा शेती वेळेत अधिक नफा कमावते म्हणून ओळखली जाते. जर तुमच्या मालकीचा मोठा प्लॉट असेल आणि शेती व्यवसायात येण्याची योजना असेल, तर ससा पालन हा एक उत्तम पर्याय ठरू शकतो. या व्यवसायात येण्यापूर्वी काही गोष्टी समजून घेणे आवश्यक आहे.

 

सशांची काळजी कशी घ्यावी?

सशांसाठी फक्त आवश्यकतेनुसार शेत असणे पुरेसे नाही. तुमचे ससे नेहमी निरोगी आणि आजारांपासून मुक्त आहेत याची खात्री करण्यासाठी तुम्हाला त्यांचे बारकाईने निरीक्षण करणे आवश्यक आहे. यासाठी काही गोष्टींची खात्री करून घ्यावी. ते खालीलप्रमाणे आहेत.

 

1. योग्य पर्यवेक्षण: तुमच्या शेतात काही पिल्लू असले किंवा अनेक पिल्लू नियमितपणे पर्यवेक्षण करा. त्यांच्यापैकी प्रत्येकजण आवश्यक तेवढेच खात आणि पीत आहे याची खात्री करा. जर तुम्हाला शेतात काही रोगट ससे दिसले तर त्यांना वेगळे करा आणि वैद्यकीय तपासणी करा. लवकर न केल्यास, त्याचा परिणाम शेतातील निरोगी सशांवर होऊ शकतो, जो फारसा इष्ट नाही.

 

2. नियमित वैद्यकीय तपासणी: प्रत्येक ससा निरोगी आणि रोगमुक्त असल्याची खात्री करून नियमित वैद्यकीय तपासणी करणे आवश्यक आहे. जर काही ससा रोग, वय किंवा इतर कोणत्याही कारणामुळे मरण पावला तर इतर निरोगी सशांवर परिणाम होऊ नये म्हणून ते ताबडतोब शेतातून काढून टाका. थोड्या अंतराने फार्मला भेट देण्यासाठी पशुवैद्य नियुक्त करा.

 

3. योग्य सेटअप: ससा पालनाचा व्यवसाय सुरू करण्यापूर्वी, फार्म योग्यरित्या सेट केले आहे याची खात्री करा. तुम्ही शेताची रचना अशा प्रकारे केली पाहिजे की सशांना खाण्यासाठी, पिण्यासाठी, खेळण्यासाठी आणि राहण्यासाठी पुरेशी जागा असेल. एका छोट्या भागात पुष्कळ प्राणी गुंफलेले असल्याने त्यांच्यासाठी इष्टतम राहणीमान उपलब्ध होणार नाही. सशांचे आरोग्य जीवनाच्या परिस्थितीवर अवलंबून असते. सेटअप हवेशीर असावे, पुरेशी हवा आणि प्रकाश असावा आणि खूप गरम नसावे. तुम्ही सशांना पिंजऱ्यात ठेवण्याचा विचार करू शकता, ही कल्पना सुरुवातीला चांगली असू शकते, परंतु दीर्घकाळात प्राण्यांच्या वाढीवर परिणाम करेल.

 

4. साफसफाई: शेताची नियमित स्वच्छता हा आणखी एक पैलू आहे. तुम्हाला योग्य वेंटिलेशन राखणे आवश्यक आहे, कूलिंग पॅनेल आणि एक्झॉस्ट पंखे स्थापित करणे आणि जंतुसंसर्ग दूर ठेवून शेत नियमितपणे स्वच्छ करण्यासाठी जेट स्प्रे वापरणे आवश्यक आहे. या सशांना स्वच्छ राहण्याची स्थिती प्रदान करण्यासाठी सशांचे मलमूत्र स्वच्छ करणे आवश्यक आहे.

ससे काय खातात?

जर तुम्ही ससा पालनाच्या व्यवसायात गुंतवणूक करत असाल तर तुम्हाला सशांच्या खाण्याच्या सवयी समजून घेणे आवश्यक आहे. या प्राण्यांच्या खाण्याच्या सवयी केवळ गाजरांपुरत्या मर्यादित नाहीत, जसे आपण मानू शकतो. सशांना खायला देण्यासाठी शेतात अन्न व पाण्याची कमतरता भासणार नाही याची काळजी घ्यावी.

 

तुम्ही सशांना हिरव्या पालेभाज्या देऊ शकता. हा व्यवसायासाठी अन्नाचा एक आर्थिक पर्याय देखील असू शकतो.

सशांचे आरोग्य आणि निरोगीपणा राखण्यासाठी अन्न पूरक उपलब्ध आहेत.

खात्री करा की तुम्ही विश्वासार्ह स्त्रोतांकडून अन्न खरेदी केले आहे जेणेकरून ते रोगमुक्त आणि निरोगी असतील.

सशांसाठी गवत हा एक उच्च पोषण पर्याय असू शकतो. प्रामाणिक स्त्रोतांकडून गवत मिळवा आणि सशांच्या चांगल्या आरोग्यासाठी ते उच्च दर्जाचे असल्याची खात्री करा.

सशांची पैदास

व्यवसाय चालवण्यासाठी, तुम्ही शेतात सशांची पैदास केली पाहिजे. यासाठी, आपल्याला शेतावर योग्य प्रजनन स्थिती राखणे आवश्यक आहे. लहान ससे सहा महिन्यांनंतरच प्रजनन करतात, तर मोठ्या सशांना निरोगी प्रजनन वयापर्यंत पोहोचण्यासाठी आठ ते नऊ महिन्यांपर्यंत वाढ करावी लागते. शिवाय, प्रजननाचे वय एका जातीनुसार भिन्न असते, म्हणून आपण आपल्या शेतात प्रजनन सुरू करण्यापूर्वी आपण संशोधन करणे आवश्यक आहे.

 

वीण सुरू करण्यापूर्वी सशांचे वजन आणि आरोग्य तपासले पाहिजे. सशांच्या पुनरुत्पादनापूर्वी सहा महिन्यांचे अंतर असणे आवश्यक आहे. एकदा ससा गरोदर राहिल्यानंतर, योग्य काळजी घेणे आवश्यक आहे. मिलनानंतर सशांचा मागोवा घेणे आवश्यक आहे कारण त्यांना गर्भधारणा होण्यासाठी सुमारे 10 ते 14 दिवस लागतात. तुम्ही आक्रमक वर्तन, सामान्य आणि गर्भवती ससे यांच्यात फरक करण्यासाठी पोटाचा आकार वाढवण्यासारख्या लक्षणांवर लक्ष ठेवू शकता. गरोदर ससे 28 ते 32 दिवसांत पिल्लू टाकतात आणि प्रत्येक केरात 6 पिल्लू असू शकतात.

 

या पिल्लांना 3 ते 4 आठवडे आई सशाचे दूध देणे आवश्यक आहे. त्यानंतर, त्यांना वातावरणाची सवय होते आणि ते स्वतःच खायला लागतात. ससे वर्षातून 4 वेळा प्रजनन करू शकतात. शेतात पिल्लांसाठी पुरेशी जागा असल्याची खात्री करा.

 

ससा शेतीची व्याप्ती

ससा शेती हा अतिशय फायदेशीर व्यवसाय आहे. ससा पालनाची व्याप्ती खालील बाबींमध्ये आहे:

 

ससाचे मांस त्याच्या पौष्टिक मूल्यांसाठी ओळखले जाते. तुम्ही तुमचे ससे अशा देशांमध्ये विकू शकता जेथे ससाच्या मांसाच्या वापरावर कोणतेही बंधन नाही.

कपडे उद्योगात ससा लोकर खूप लोकप्रिय आहे. तुम्ही ससाची फर लोकर उद्योगाला अतिशय फायदेशीर दरात विकू शकता.

ससा पालन व्यवसाय सुरू करण्याची योजना असलेल्या लोकांना निरोगी पिल्लू विकणे ही देखील एक फायदेशीर संधी आहे.

पाळीव प्राणी उद्योगात तुम्हाला लाभदायक संधी मिळू शकते. पाळीव प्राण्यांच्या दुकानात निरोगी ससे विकणे हा नफा कमावणारा व्यवसाय असू शकतो.

रॅबिट खत हे गार्डनर्स आणि लँडस्केपिंग कंपन्यांद्वारे वापरलेले समृद्ध खत आहे.

जागेची आवश्यकता

कोणताही व्यवसाय सुरू करण्यापूर्वी सेटअपसाठी आवश्यक जागा. ससा शेतीसाठी, जागा सेटिंग कमी-अधिक प्रमाणात लवचिक असते. जर तुम्ही लहान सुरुवात करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला मोठ्या शेतातील जागेची गरज नाही. जर तुम्ही मोठ्या प्रमाणावर व्यावसायिक व्यवसाय शोधत असाल तर, जागेची आवश्यकता तुलनेने जास्त आहे, परंतु तरीही इतर अनेक पशुपालन व्यवसायांइतकी नाही.

उपलब्ध जागेचे योग्य नियोजन केल्यास तुम्ही एका छोट्या भागात सुमारे ५० ससे वाढवू शकता. तुम्‍हाला व्‍यवसाय सुरू करण्‍याच्‍या स्‍केलवर आधारित जागेची आवश्‍यकता ठरवा.

 

लहान शेत आवश्यकता

जर तुम्ही पहिल्यांदाच पशुपालन व्यवसायात उतरत असाल, तर आम्ही सुचवितो की तुम्ही लहान सुरुवात करा. लहान ससा फार्म सुरू करण्यासाठी तुम्हाला खूप कमी गोष्टींची आवश्यकता असेल. ते खाली सूचीबद्ध आहेत:

 

जगभरातील विविध स्त्रोतांकडून उपलब्ध असलेल्या ससाच्या पिल्लांवर तुम्ही $50 इतका खर्च करू शकता. ससाच्या मांजरीच्या जातीच्या बाबतीत तुमच्याकडे विशिष्ट आवश्यकता असल्यास, किमती थोड्याशा बदलू शकतात.

सशांना खायला अन्न आणि भांडी लागतात. सशांसाठी अन्न आणि कंटेनर खरेदी करण्यासाठी किमान गुंतवणूक आवश्यक आहे.

सशांना पिण्यासाठी आणि निरोगी राहण्यासाठी स्वच्छ पाणी आवश्यक आहे. तुमच्याकडे स्वच्छ पाण्याचा स्रोत असल्याची खात्री करा किंवा तुमच्या सशांसाठी स्वच्छ पाणी घ्या.

सशाच्या पिल्लूसाठी शेड किंवा राहण्याची जागा आवश्यक आहे. हे लाकूड किंवा तत्सम सामग्रीपासून बनविलेले एक लहान जागा असू शकते. शेड कीटकांपासून मुक्त असावे आणि खूप गरम किंवा थंड नसावे, सशांना वाढण्यास आणि प्रजननासाठी इष्टतम तापमान प्रदान करते.

सशांना निरोगी आणि संक्रमणापासून सुरक्षित ठेवण्यासाठी आणि राहण्याची जागा अनुक्रमे कीटक आणि कीटकांपासून मुक्त ठेवण्यासाठी औषध आणि कीटकनाशके आवश्यक आहेत.

 

व्यावसायिक फार्म आवश्यकता

जर तुम्ही व्यावसायिक स्तरावर व्यवसाय सुरू करण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला पुढील गोष्टींची आवश्यकता असेल:

 

कमीत कमी 100 ससे ठेवण्यासाठी तुलनेने मोठ्या जागेची आवश्यकता असते. व्यावसायिक स्तरावर प्रजनन सुरू करण्यासाठी तुम्हाला किमान 100 सशांची आवश्यकता आहे. नवजात पिल्लांसाठी जागा सोडून तुमच्याकडे अतिरिक्त जागा असावी.

सशांना राहण्यासाठी, खायला घालण्यासाठी आणि खेळण्यासाठी पुरेशी जागा देण्यासाठी अधिक संघटित सेटअप आवश्यक आहे. तुम्हाला त्यांची वाढ आणि गुणाकार करण्यासाठी निरोगी आवश्यकता प्रदान करणे आवश्यक आहे.

कीड नियंत्रण आणि शेत साफसफाईसाठी तुम्ही यंत्रसामग्री वापरू शकता.

सशांचे जीवनमान योग्य राखण्यासाठी वायुवीजन आवश्यक आहे.

सशांना निरोगी ठेवण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात कंटेनर आणि सशांना खाण्यासाठी अन्न आवश्यक आहे.

सशांना टिकून राहण्यासाठी पुरेसा पाणीपुरवठा उपलब्ध असावा.

व्यावसायिक ससा फार्मसाठी मोठ्या प्रमाणात औषधे खरेदी करा.

 

ससा पालन व्यवसाय फायदेशीर कसा आहे?

अलीकडच्या काळात ससा पालन व्यवसाय लोकप्रिय होत असल्याची अनेक कारणे आहेत. त्यापैकी काही आहेत:

 

जलद उत्पादन: एक परिपक्व ससा त्याच्या गर्भधारणेदरम्यान 6 महिन्यांच्या अंतराने दरवर्षी चार वेळा प्रजनन करू शकतो. प्रत्येक ससा मध्ये सरासरी 6 पर्यंत पिल्लू असू शकतात.

कमी देखभाल: इतर पशुपालन संधींच्या तुलनेत, ससा पालन हा कमी देखभालीचा पर्याय आहे. हे फार भांडवलदार नाही, किंवा तुम्हाला शेती चालवण्यासाठी मोठ्या क्षेत्राची आवश्यकता नाही. ससा शेतीमध्ये तंत्रज्ञान आणि सेटअप खर्च देखील वाजवी आहे.

कमी अन्न आणि औषधोपचार खर्च: ससे वाढवण्यासाठी लागणारे अन्न, पाणी आणि औषधे तुम्ही इतर पशुपालन पर्यायांशी तुलना केल्यास कमी आहेत. सशांना वाढण्यासाठी आणि निरोगी होण्यासाठी तुम्हाला फॅन्सी अन्नाची गरज नाही. सशांचे आरोग्य राखण्यासाठी लागणारी औषधेही स्वस्त आहेत.

 

ससा पालन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी काही सोप्या पायऱ्या खालीलप्रमाणे आहेत.

 

ससा फार्म सुरू करण्यासाठी तुम्हाला किमान 100 सशांची आवश्यकता आहे. या 100 सशांपैकी किमान 60 ते 70 माद्या आणि 30 ते 40 नर असावेत. तुम्ही ससा फार्म मालक किंवा व्यावसायिक विक्रेत्यांकडून खरेदी करू शकता.

ससे ठेवण्यासाठी आणि वाढवण्याची व्यवस्था करा. प्राण्यांच्या प्रजननासाठी अनुकूल हवामानासह जागा खुली असणे आवश्यक आहे. कमी प्रदूषण असलेली जागा ससा पालनासाठी चांगली कल्पना असू शकते.

तुमच्या शेतात सशाचे अन्न आणि पाण्याचा पुरेसा पुरवठा असल्याची खात्री करा. हे सशांना वाढण्यास निरोगी वातावरण देते.

तुम्ही तुमच्या व्यवसायाची देशातील कायदेशीर अधिकाऱ्यांकडे नोंदणी करणे आवश्यक आहे. भविष्यात कोणत्याही अडचणीपासून दूर राहण्यासाठी तुमचे शेत सर्व कायदेशीर आवश्यकता पूर्ण करत असल्याची खात्री करा.

ससा शेतीमध्ये तुमचा व्यवसाय सुरू करण्यासाठी तुम्ही किमान $100 ची गुंतवणूक करू शकता. तथापि, आपल्याला आवश्यक असल्यास आपल्याकडे पुरेसे बॅकअप निधी असल्याची खात्री करा.

तर, तुम्ही विचार करत आहात की व्यवसाय सुरू करण्यासाठी ससापालन ही चांगली कल्पना आहे का? कळवा की हा एक अतिशय फायदेशीर व्यवसाय उपक्रम आहे. अनेक व्यवसाय मालक आणि व्यवसाय उत्साही ससा पालन व्यवसायात प्रवेश करत आहेत, त्याची व्याप्ती आणि चांगला नफा यामुळे. या व्यवसायाची सर्वोत्कृष्ट गोष्ट अशी आहे की हा व्यवसाय खूप भांडवलदार नाही आणि तुम्हाला सुरू करण्यासाठी मोठ्या क्षेत्राची आवश्यकता नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *