गुगल मॅप वापरत असाल तर या सिक्रेट ट्रिक्स तुम्हाला माहित आहेत का | गुगल मॅप सिक्रेट ट्रिक्स मराठी | Google map secret tricks in Marathi |

गुगल मॅप वापरत असाल तर या सिक्रेट ट्रिक्स तुम्हाला माहित आहेत का | गुगल मॅप सिक्रेट ट्रिक्स मराठी | Google map secret tricks in Marathi |

 

 

 

 आता गूगल मॅप सोबत कुठेही जा तेही टोल फ्री आणि वापरा इतरही अनेक नवीन फीचर्स!

 

आपण कुठेही जायचं झालं की गूगल मॅप वापरतो. आता 2022 मध्ये गूगल मॅप वापरुन आपण ज्या ठिकाणी जाणार आहोत त्या ठिकाणचे रस्ते, हवा इतकंच नाही तर ते ठिकाण कसं आहे ह्याचा अनुभव आधीच घेऊ शकतो..

टोल फ्री रुट निवडून आपल्या ट्रीपचं बजेट ठरवू शकतो.

 

चला तर आपण गूगल मॅप ची 2022 मधील सर्व फीचर्स पाहूया.

 

Google Maps ने आणले अप्रतिम फीचर, कुठेही जाण्यापूर्वी तुम्हाला टोलची किंमत कळू शकेल

गुगल मॅप्सने एक अतिशय मस्त फीचर लाँच केले आहे, ज्याच्या मदतीने तुम्हाला आता कुठेतरी जाताना त्या मार्गावर पडणाऱ्या टोलच्या किमतीची माहिती मिळेल.

 

गुगल मॅप्सने युजर्सना एक उत्तम भेट देत एक नवीन फीचर बाजारात आणली आहेत.  जे वापरकर्त्यांसाठी खूप उपयुक्त ठरेल. जर तुम्ही कुठेतरी बाहेर जाण्याचा विचार करत असाल तर तुम्ही गुगल मॅप्सच्या नवीन फीचरच्या मदतीने तुम्हाला टोलची किंमत आधीच कळू शकेल. यामुळे तुम्हाला ट्रिपचं बजेट ठरवणं खूप सोपं होईल. टोल फ्री रुटस् सगळ्यांना हवेच असतात.

 

Google ने भारत, यूएस, जपान आणि इंडोनेशियामधील वापरकर्त्यांसाठी Google मॅपमध्ये हे विशेष वैशिष्ट्य जोडले आहे जे दिलेल्या मार्गावरील टोल शुल्काचा आगाऊ अंदाज देईल. कंपनीच्या मते, हे वैशिष्ट्य यूएस, भारत, जपान आणि इंडोनेशियामधील अंदाजे 2000 टोल रस्त्यांसाठी त्याच्या iOS आणि Android ॲप्ससाठी उपलब्ध आहे आणि ते लवकरच आणखी देशांमध्ये येईल.

 

Google ने एप्रिलमध्ये भारत, यूएस, जपान आणि इंडोनेशियामधील मॅप्सवर टोलच्या किमतींची घोषणा केली ज्यामुळे आपल्याला टोल रस्ते आणि नियमित रस्ते यापैकी हवा तो एक निवडण्यात मदत होईल.

 

“टोल पास किंवा इतर पेमेंट पद्धती वापरण्याची किंमत, आठवड्याचा दिवस आणि वापरकर्त्याला विशिष्ट ठिकाणी टोल खर्चाची अपेक्षा यासारख्या घटकांवर आधारित गुगल मॅप्स तुमच्या गंतव्यस्थानासाठी एकूण टोल मूल्याचा अंदाज लावेल. तुम्हाला तेवढे पैसे खर्च होतील हे आधीच कळेल.

 

जे लोक पर्यायी मार्ग शोधत आहेत त्यांच्यासाठी, गुगल मॅप टोल फ्री रुटस् पर्याय देत राहील, जेथे उपलब्ध असेल तिथे टोल आणि जर  टोल मार्ग पूर्णपणे टाळायचे असल्यास, गुगल मॅप मधील दिशानिर्देशांच्या वरच्या उजव्या कोपऱ्यात असलेल्या तीन बिंदूंवर एक साधा टॅप केला की व तुम्हाला रस्त्याचा पर्याय निवडण्याची आणि टोल टाळण्याची परवानगी मिळेल

 

हे नवं फीचर कसं वापरायचं

गुगल मॅप वापरताना आता टोल वर होणारा खर्च आधीच कळेल.

त्यासाठी ताबडतोब लोकेशन निवडा. थ्री डॉट आयकॉनवर लगेच क्लिक करा.

त्यानंतर रूट ऑप्शन्स सर्व्हरवर क्लिक करा. ओके केल्यावर अनेक समानार्थी शब्द तुमच्या समोर येतील.

त्यापैकी टोल पास महाग समानार्थी निवडा.

नंतर रिक्त पूर्ण समानार्थी वर क्लिक करा.

येथे तुम्हा टोल फ्री चा समानार्थी शब्द मिळेल. ते निवडून, तुम्ही टोलशिवाय असलेला रस्ता निवडू करू शकता.

 

 

गुगल मॅपमध्ये अनेक खास फीचर्स येतात, ते वापरणे पूर्वीपेक्षा आता एकदम सुखकर आणि सोपं आहे.

Google ने 2022 इव्हेंटमध्ये कंपनीने गुगल सर्च, गुगल मॅप्स आणि गुगल असिस्टंटला पूर्वीपेक्षा उत्तम बनवलं आहे. पण, त्यांच्यासाठी आलेल्या नवीन वैशिष्ट्यांचा वापर करण्यासाठी तुम्हाला थोडी वाट पहावी लागेल आणि या वर्षाच्या अखेरीस ते युजर्स साठी उपलब्ध केले जातील. जाणून घेऊया आणखी काही नवीन फीचर्सबद्दल.

 

गुगलने अलीकडेच मल्टी सर्च फीचर सादर केले आहे. आता ती स्थानिक माहितीच्या दृष्टीने अधिक उपयुक्त ठरत आहे. मजकूर आणि प्रतिमा वापरून, आपण विविध स्थानिक माहिती मिळविण्यास सक्षम असाल. यासाठी तुम्ही गुगल लेन्स देखील वापरू शकता. Google Lens हे Google चे इमेज रेकग्निशन तंत्रज्ञान आहे.

 

ह्या फीचरच्या मदतीने तुम्ही खाद्यपदार्थ, पोशाख आणि घरगुती वस्तू यासारख्या श्रेणींमधील उत्पादनांचे फोटो किंवा स्क्रीनशॉट घेऊ शकता. त्यानंतर तुम्ही ते ‘near me’ टेक्स्ट क्वेरीमध्ये जोडू शकता. उदाहरणार्थ, जर तुम्हाला एखादा पदार्थ वापरायचा असेल तर तुम्ही त्याचा फोटो ‘near me’ टेक्स्ट क्वेरीमध्ये टाकू शकता.

 

त्यानंतर कंपनी वेब पेजवर पोस्ट केलेल्या लाखो इमेजेस आणि रीव्ह्यू स्कॅन करेल. आणि मग, ती मॅपचा वापर करून या डिशने ऑफर करत असलेल्या तुमच्या जवळच्या ठिकाणांचा मॅप तयार करेल आणि डिश ऑफर करत असलेल्या तुमच्या जवळचे स्पॉट्स शोधून काढेल.

 

गूगल मॅपवर ‘सीन एक्सप्लोरेशन’

गुगलने व्हिज्युअल सर्चवर आधारित ‘सीन एक्सप्लोरेशन’ फीचरही आणलं आहे, ज्यामुळे तुम्ही तुमचा कॅमेरा पॅन करू शकता आणि एकाच वेळी अनेक गोष्टींची माहिती मिळवू शकता. जसं की तुम्ही पुस्तकांच्या दुकानात जाऊ शकता. तेथे तुम्ही पुस्तकांबद्दल अतिरिक्त माहितीसाठी बुकशेल्फ स्कॅन करू शकता.

 

आता बघा इमर्सिव्ह व्ह्यू

इमर्सिव्ह व्ह्यू हे गुगल मॅप्समध्ये एक नवीन फीचर देखील जोडलं जात आहे. तर ह्याच्या मदतीने तुम्ही एखाद्या ठिकाणावर जाण्यापूर्वी त्याचा अनुभव घेऊ शकाल. या फीचरच्या मदतीने तुम्ही दिवसाच्या वेगवेगळ्या वेळी ते ठिकाण कसे दिसते हे जाणून घेऊ शकाल. तेथील हवामान आणि रहदारीची स्थिती कशी आहे? हे सुध्दा समजून घेऊ शकाल. त्याला इमर्सिव्ह व्ह्यू असं नाव ह्यासाठीच देण्यात आलं आहे. याच्या मदतीने तुम्ही कोणत्याही शहरातील लोकप्रिय ठिकाणांबद्दल घरबसल्या जाणून घेऊन त्यांचा अनुभव घेऊ शकता.

 

एअर क्वालिटी इंडेक्स तपासा मगच जा

तर मित्रांनो, गुगल मॅपने आतापर्यंत बरीच माहिती आपल्यापर्यंत पोहोचवली आहे आणि अनेक गोष्टींसाठी तो उत्तम मार्गदर्शक आहे, पण आता त्यात आणखी वैशिष्ट्ये जोडली जाणार आहेत ती म्हणजे एअर क्वालिटी इंडेक्स.

गुगल मॅपवर नवीन फीचर, आता ते तुमच्या सभोवतालच्या हवेची गुणवत्ता देखील ओळखेल.

 

कुठेही जाताना आपण श्वास घेतो त्या हवेची गुणवत्ता आपल्याला कळू शकते का? आता गुगल या प्रश्नाचे उत्तर देणार आहे. ही सुविधा लवकरच गुगल मॅपवर उपलब्ध होऊ शकते. गुगल आपल्या मॅपमध्ये हे नवीन फीचर आणण्याच्या तयारीत आहे. आता आपण बाहेर कुठेतरी सहलीचं नियोजन करत असताना हवा गुणवत्ता निर्देशांक तपासू शकतो. Google Maps मधील हे नवीन वैशिष्ट्य आपण श्वास घेत असलेल्या ठिकाणची हवा किती शुद्ध आहे हे सांगेल. हे फीचर अँड्रॉईड आणि iOS दोन्ही वापरकर्त्यांसाठी उपलब्ध आहे, परंतु सध्या हे वैशिष्ट्य फक्त यूएस मध्ये उपलब्ध असेल.

 

मित्रांनो, सध्या प्रदूषण खूपच वाढलं आहे. Google ने 2021 मध्ये मॅपमध्ये एअर क्वालिटी फीचर जोडण्याची घोषणा केली. पण काही कारणांमुळे उशीर झाला. नवीन फीचर्स नुसार आता युजर्सना शून्य ते 400+ पर्यंत विशिष्ट क्षेत्राचा हवा गुणवत्ता निर्देशांक दर्शवेल.

 

मॅपमध्ये एअर क्वालिटी फीचर कसं वापरायचं:

गूगल मॅपवर हवेच्या गुणवत्तेचे रेटिंग शोधण्यासाठी, कॅरोसेलच्या खाली उजव्या बाजूला रेंटल ‘लेयर’ बटणावर टॅप करा. दिसणार्‍या ‘map details’ विंडोमध्ये, खालच्या उजव्या बाजूला हिरवं चिन्ह निवडा. तुम्ही हवेच्या गुणवत्तेच्या स्तरामध्ये प्रवेश करताच तुम्हाला झूम आउट केलं जाईल.

हवेच्या गुणवत्तेचा स्तर तयार करण्यासाठीचा डेटा पर्यावरण संरक्षण एजन्सी (EPA) आणि कमी किमतीच्या, हायपर-लोकल एअर क्वालिटी डेटा डोनर, पर्पलएअर सारख्या सरकारी संस्थांकडून येतो. Google ने US मधील जंगलातील आगीचे तपशील देण्यासाठी नॅशनल इंटरएजन्सी फायर सेंटर (NIFC) सह भागीदारी केली आहे. कंपनी लवकरच नॅशनल ओशनिक अँड ॲटमॉस्फेरिक ॲडमिनिस्ट्रेशन (NOAA) कडून देशभरातील स्मोक डेटा ॲड करेल.

 

 

तर आता कुठेही जा, पण स्मार्ट पद्धतीने.

One thought on “गुगल मॅप वापरत असाल तर या सिक्रेट ट्रिक्स तुम्हाला माहित आहेत का | गुगल मॅप सिक्रेट ट्रिक्स मराठी | Google map secret tricks in Marathi |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *