महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेचा लाभ घ्या. 18 वर्षे पूर्ण झाल्यावर सरकारतर्फे 75 हजार रुपये मिळतील.Lekha Ladaki Yojana 2023

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेचा लाभ घ्या. 18 वर्षे पूर्ण झाल्यावर सरकारतर्फे 75 हजार रुपये मिळतील.Lek Ladaki Yojana 2023

 

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 ऑनलाईन अर्ज करा, पात्रता तपासा, महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेची पात्रता आणि वैशिष्ट्ये.

राज्यातील मुलींना शैक्षणिक क्षेत्रात प्रोत्साहन देण्यासाठी, महाराष्ट्र सरकारने 2023-24 चा अर्थसंकल्प सादर करताना, एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस ह्यांनी ह्या योजनेची घोषणा केली.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना केली आहे. ह्या योजनेच्या माध्यमातून आर्थिक दुर्बल कुटुंबात जन्मलेल्या मुलींना राज्य सरकारकडून आर्थिक मदत दिली जाणार आहे. याशिवाय मुलीच्या जन्मापासून ते तिच्या शिक्षणापर्यंत महाराष्ट्र शासनामार्फत महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेतून आर्थिक मदत दिली जाणार असून, मुलीला मिळणारी ही आर्थिक मदत मुलगी मुलगी प्रौढ होईपर्यंत दिली जाणार आहे.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023

राज्यातील मुलींच्या सक्षमीकरणासाठी विधानसभेत 2023-24 च्या परिपत्रकीय अर्थसंकल्पीय भाषणादरम्यान, महाराष्ट्र सरकारने अर्थमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना सुरू करण्याची घोषणा केली. राज्यातील गरीब कुटुंबात जन्मलेल्या मुलींना या योजनेचा लाभ देण्यात येणार असून, या व्यतिरिक्त मुलीच्या जन्मापासून ते शिक्षणापर्यंत 5 हप्त्यांमध्ये आर्थिक मदत सरकारकडून दिली जाणार आहे.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेच्या माध्यमातून महाराष्ट्र राज्यातील मुलींची सामाजिक स्थिती सुधारेल, यासोबतच मुलगी १८ वर्षांची झाल्यावर त्यांना ७५,००० रुपयांची एकरकमी रक्कम राज्य सरकारकडून दिली जाईल. या योजनेच्या माध्यमातून राज्यातील मुलींना उच्च शिक्षण घेण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जाणार आहे.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 चे उद्दिष्ट

लेक लाडकी योजना महाराष्ट्र 2023 चा मुख्य उद्देश राज्यातील आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल कुटुंबातील मुलीला तिच्या जन्मापासून तिच्या शिक्षणापर्यंत आर्थिक सहाय्य प्रदान करणे आहे. या योजनेच्या माध्यमातून समाजात मुलींबाबत निर्माण झालेल्या नकारात्मक विचारसरणीत बदल होणार असून, भ्रूणहत्येसारख्या गुन्ह्यांनाही आळा बसणार आहे. याशिवाय, महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 मधून मुलींना 5 श्रेणींमध्ये आर्थिक निधी उपलब्ध करून दिला जाईल, या योजनेचा लाभ मिळण्यासाठी पात्र मुलीला 18 वर्षांची झाल्यावर, पुढील कालावधीसाठी 75,000 रुपये दिले जातील.

लेक लाडकी योजना महाराष्ट्र 2023 चा आढावा

योजनेचे नाव महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना
महाराष्ट्र शासनाने सुरू केले
वर्ष 2023
लाभार्थी राज्यातील गरीब कुटुंबात जन्मलेल्या मुली
लवकरच अर्ज भरण्याची प्रक्रिया सुरू केली जाईल
राज्यातील मुलीच्या जन्मापासून तिच्या शिक्षणापर्यंत आर्थिक सहाय्य प्रदान करणे
लाभ राज्यातील मुलीच्या जन्मापासून तिच्या शिक्षणापर्यंत आर्थिक मदत दिली जाईल
वर्गवारी महाराष्ट्र शासनाच्या योजना
लवकरच अधिकृत वेबसाईट सुरू करण्यात येणार आहे

ह्या योजनेतून आर्थिक मदत कशी मिळेल

आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल आणि पिवळे व केशरी शिधापत्रिकाधारक कुटुंबाला लेक लाडकी योजना महाराष्ट्राच्या माध्यमातून राज्य शासनाकडून 5000 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाणार आहे. मुली शाळेत जाऊ लागतील, त्यानंतर राज्य सरकारकडून मुलींना 4000 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल. त्यानंतर इयत्ता सहावीत प्रवेश घेतल्यावर मुलीला रु.6000 ची आर्थिक मदत, इयत्ता अकरावीत प्रवेश घेतल्यावर मुलीला रु.8000 ची आर्थिक मदत दिली जाईल. याशिवाय, मुलगी प्रौढ झाल्यावर राज्य सरकारकडून एकरकमी 75,000 रुपये दिले जातील, या योजनेद्वारे राज्यातील मुलींना स्वावलंबी आणि सक्षम केले जाईल.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 चे फायदे आणि वैशिष्ट्ये

गरीब कुटुंबात जन्मलेल्या मुलींना महाराष्ट्र शासनाकडून महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 द्वारे आर्थिक मदत दिली जाणार आहे.
या योजनेच्या माध्यमातून राज्यातील मुलींना जन्मापासून ते शिक्षणापर्यंत आर्थिक मदत राज्य शासनाकडून केली जाणार आहे.
याअंतर्गत पिवळे आणि केशरी शिधापत्रिकाधारक कुटुंबात मुलगी जन्माला आल्यावर 5 हजार रुपयांची मदत दिली जाणार आहे.

मुलगी इयत्ता पहिलीत शाळेत गेल्यावर 4,000 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल, या व्यतिरिक्त सहावीत प्रवेश केल्यावर 6,000 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल.
यासोबतच मुलीला इयत्ता 11वीत प्रवेश दिल्यावर 8000 रुपयांची मदत दिली जाणार असून, याअंतर्गत मुलगी 18 वर्षांची झाल्यावर तिला 75 हजार रुपयांची एकरकमी रक्कम दिली जाणार आहे.

ह्या योजनेचा लाभ घेऊ इच्छिणाऱ्या मुलीच्या पालकांचे बँक खाते असणे बंधनकारक आहे, तरच तिला या योजनेचा लाभ मिळू शकेल.
मुलीच्या शिक्षणासाठी या योजनेतून लाभाची रक्कम मिळाल्याने कुटुंबाला आर्थिक अडचणीचा सामना करावा लागणार नाही.
लेक लाडकी योजना महाराष्ट्र 2023 चा लाभ शासकीय रुग्णालयात जन्मलेल्या मुलीला मिळणार आहे.

ह्या योजनेत मुलीच्या जन्मापासून अर्ज करावा लागेल.

राज्यातील गरीब कुटुंबात मुलींना ओझे मानले जाणार नाही, ह्यासोबतच मुलींबाबत सकारात्मक विचारही राज्यात विकसित होणार आहे.

राज्यातील जवळच्या कुटुंबात जन्मलेल्या मुलींना आर्थिक मदत करून त्यांचे भविष्य उज्ज्वल केले जाईल, याशिवाय मुलींबद्दल असलेली विषमताही या योजनेच्या माध्यमातून दूर केली जाईल.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 पात्रता निकष
या योजनेचा लाभ घेऊ इच्छिणाऱ्या नागरिकांनी महाराष्ट्र राज्याचे मूळ रहिवासी असणे बंधनकारक आहे.
या योजनेचा लाभ फक्त महाराष्ट्र राज्यातील मुलींनाच दिला जाणार आहे.
राज्यातील पिवळे आणि केशरी शिधापत्रिका असलेल्या मुलींच्या कुटुंबांनाच या योजनेचा लाभ मिळू शकतो.
लाभार्थ्याचे बँकेत खाते असणे बंधनकारक आहे, तरच त्यांना या योजनेचा लाभ मिळू शकेल.
याशिवाय वयाच्या १८ वर्षापर्यंत या योजनेचा लाभ दिला जाणार आहे.

लेक लाडकी योजना महाराष्ट्र 2023 आवश्यक कागदपत्रे

पालकांचे आधार कार्ड
मुलीचे जन्म प्रमाणपत्र
उत्पन्न प्रमाणपत्र
जात प्रमाणपत्र
पत्त्याचा पुरावा
पिवळे आणि केशरी रेशन कार्ड
मोबाईल नंबर
बँक खाते विवरण
पासपोर्ट साइज फोटो इ.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजना 2023 अंतर्गत अर्ज कसा करावा?

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेंतर्गत अर्ज करू इच्छिणाऱ्या महाराष्ट्र राज्यातील सर्व नागरिकांना आता काही काळ प्रतीक्षा करावी लागणार आहे. महाराष्ट्र सरकारने नुकतीच वार्षिक अर्थसंकल्प सादर करताना राज्यातील मुलींसाठी ही योजना सुरू करण्याची घोषणा केली आहे. सध्या ही योजना सरकारने लागू केलेली नाही, त्यासोबतच त्याअंतर्गत अर्ज करण्यासंबंधीची कोणतीही प्रक्रिया जारी केलेली नाही. महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेंतर्गत ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन अर्जासंबंधीची माहिती राज्य सरकारद्वारे शेअर करताच, आम्ही तुम्हाला या लेखाद्वारे माहिती देऊ.

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेचे फायदे

महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेचे फायदे मुलींसाठी जन्मापासून ते शिक्षण घेऊन मोठी होई पर्यंत आहेत. ही एक सरकारी योजना आहे जो महाराष्ट्र राज्यामध्ये मुलींना आर्थिक मदत प्रदान करते. ह्या योजनेचे काही मुख्य फायदे खालीलप्रमाणे आहेत:

मुलींची आर्थिक मदत
ह्या नव्या योजनेच्या अंतर्गत नवीन जन्माला आलेल्या बेट्यांसाठी आर्थिक सहाय्य प्रदान केले जाते जे त्यांची आर्थिक सुरक्षा सुनिश्चित करते. हे आर्थिक प्रोत्साहन बेटी शिक्षण, आरोग्य आणि विकास सुनिश्चित करते आणि त्यांच्या बचत योजनांमध्ये देखील मदत मिळते.

मुलींच्या जन्मदराला वाढ

मुलींना जन्म देताना किंवा वाढवताना अजूनही शिक्षणावर खर्च केला जात नाही. अशी कित्येक कुटुंब आहेत. ह्या योजनेमुळे मुलींच्या जन्माचे समर्थन केले जाते. हे लोकांच्या मुलींच्या जन्मावर गर्व करणे आणि मुलींबाबत समानता आणि आदर व्यक्त करतो. याच्या माध्यमातून लोकांच्या मनात बदल घडून येईल. जो ह्या योजनेचा मोठा उद्देश आहे.

32 thoughts on “महाराष्ट्र लेक लाडकी योजनेचा लाभ घ्या. 18 वर्षे पूर्ण झाल्यावर सरकारतर्फे 75 हजार रुपये मिळतील.Lekha Ladaki Yojana 2023

    1. i have a daughter she is seventeen year old can i apply for the same
      My Name is Vilas laxman kudve

  1. I have been browsing online more than 3 hours these days, yet I by no means found any interesting article like yours. It’s beautiful price enough for me. In my view, if all web owners and bloggers made good content material as you did, the net can be much more helpful than ever before.

  2. You actually make it seem so easy with your presentation but I find this topic to be really something which I think I would never understand. It seems too complicated and extremely broad for me. I’m looking forward for your next post, I will try to get the hang of it!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *