२०२३ मध्ये रेशनकार्ड वर किती रेशन मिळत आहे हे कसं तपासायचं | Ration Card check ration list 2023 |

२०२३ मध्ये रेशनकार्ड वर किती रेशन मिळत आहे हे कसं तपासायचं | Ration Card check ration list 2023 |

 

आपल्या देशात अन्न विभागाकडून पात्रतेनुसार वेगवेगळी शिधापत्रिका/ रेशकार्ड दिली जाते. वेगवेगळ्या प्रकारच्या शिधापत्रिकांनुसार शिधापत्रिकेवर वेगवेगळे शिधा मिळतात. आजही अनेक लाभार्थ्यांना आपल्या रेशनकार्डवर किती रेशन मिळतं हे माहीत नाही? पण जर तुम्ही रेशनकार्ड धारक असाल तर तुम्हाला त्याच्याबद्दल माहिती असायलाच हवी.

वेगवेगळ्या श्रेणीतील लोकांना त्यांच्या गरजेनुसार लाभ देण्यासाठी वेगवेगळी रेशनकार्ड्स ठरवली जातात. त्यामुळे काही रेशनकार्डधारकांना कमी किमतीत तर काहींना चढ्या भावात रेशन मिळतं. यासोबतच रेशनचं प्रमाणही बदलतं. रेशनकार्डनुसार रेशनकार्डवर कोणकोणत्या वस्तू उपलब्ध आहेत आणि किती उपलब्ध आहेत हे आम्ही तुम्हाला येथे सांगतो.

बीपीएल रेशनकार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे?

सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत दारिद्र्यरेषेखालील (BPL) रेशनकार्ड्स दिली जातात. दारिद्र्य रेषेखालील रेशनकार्डवर प्रति कुटुंबाला दरमहा 10 ते 20 किलो रेशन दिलं जातं. रेशनचं हे प्रमाण वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये वेगवेगळं असू शकतं. यासोबतच अन्नधान्याच्या किमतीही राज्य सरकारांवर अवलंबून असतात. त्यामुळे प्रति किलो धान्याची किंमत राज्यानुसार बदलू शकते.

अंत्योदय रेशन कार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे?

अंत्योदय अन्न योजना (AAY) शिधापत्रिका NFSA अंतर्गत जारी केल्या जातात. ज्यांचं उत्पन्न नियमित नाही किंवा आर्थिकदृष्ट्या कमकुवत नाही अशा व्यक्तींना मदत केली जाते. बेरोजगार, महिला आणि वृद्ध या वर्गात मोडतात. अंत्योदय शिधापत्रिकेवर प्रत्येक कुटुंबाला दरमहा ३५ किलो धान्य दिले जाते. यामध्ये तांदूळ तीन रुपये किलो तर गहू दोन रुपये किलो दराने मिळतो.

प्राधान्य शिधापत्रिकेवर किती रेशन उपलब्ध आहे?
NFSA अंतर्गत प्राधान्य कुटुंब (PHH) रेशन कार्ड जारी केली जातात. राज्य सरकारे लक्ष्यित सार्वजनिक वितरण प्रणाली (TPDS) अंतर्गत प्राधान्यक्रमित कुटुंबे ओळखतात. प्राधान्य शिधापत्रिकेवर प्रति युनिट ५ किलो रेशन उपलब्ध आहे. यामध्ये तांदूळ ३ रुपये किलो आणि गहू २ रुपये किलो दराने दिला जातो.

एपीएल रेशनकार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे?

सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत दारिद्र्यरेषेवरील (एपीएल) रेशनकार्ड्स जारी केली जातात. दारिद्र्यरेषेखालील लोकांना ही कार्डस् दिली जातात. एपीएल शिधापत्रिकेवर प्रत्येक कुटुंबाला दरमहा १० ते २० किलो रेशन दिलं जातं. रेशनची किंमत राज्य सरकारे ठरवतात, त्यामुळे वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये अन्नधान्याची किंमत वेगवेगळी असू शकते.

अन्नपूर्णा रेशन कार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे?

अन्नपूर्णा योजना (AY) शिधापत्रिका सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत जारी केल्या जातात. हे कार्ड गरीब आणि ६५ वर्षांवरील वृद्धांना दिले जाते. अन्नपूर्णा रेशनकार्डवर 10 किलो दरमहा शिधापत्रिका उपलब्ध आहे. राज्य सरकारे ही कार्डे त्या वृद्ध लोकांना जारी करतात जे त्यांनी नमूद केल्यानुसार या योजनेत समाविष्ट आहेत. म्हणूनच रेशनचे प्रमाण आणि किंमत वेगवेगळ्या राज्यांनुसार भिन्न असू शकतं.

एका युनिटवर किती रेशन मिळतं?

एका युनिटवर किती रेशन मिळावे हे ठरवणे तुमच्याकडे असलेल्या रेशनकार्डच्या प्रकारावर अवलंबून असते. उदाहरणार्थ, अंत्योदय शिधापत्रिकेवर प्रति कुटुंब ३५ किलो रेशन दिले जाते. जर तुमचे रेशनकार्ड अग्रक्रमाचे शिधापत्रिका असेल, तर एका युनिटवर ५ ते ७ किलो रेशन उपलब्ध असावे. हे प्रमाण राज्यानुसार भिन्न असू शकते.

एका रेशन कार्ड वर किती रेशन उपलब्ध आहे?

एका रेशन कार्ड वर ३५ किलो रेशन मिळतं. परंतु ते रेशनकार्डमध्ये समाविष्ट असलेल्या युनिटनुसार निश्चित केलं जातं. जसे तुमच्या रेशनकार्ड वर ४ सदस्यांची नावे असतील तर तुम्हाला ४० किलोचे शिधापत्रिका मिळेल. ही रक्कम राज्यानुसार भिन्न असू शकते.

रेशनकार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे, कसं तपासायचं?

आपल्या रेशन कार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे हे तपासण्यासाठी अन्न विभागाची वेबसाइट nfsa.gov.in उघडा. त्यानंतर तुमच्या राज्याचे नाव, जिल्ह्याचे नाव आणि ब्लॉकचे नाव निवडा. आता रेशन कार्डच्या यादीत तुमचा शिधापत्रिका क्रमांक शोधा आणि शिधापत्रिका क्रमांक निवडा. त्यानंतर रेशनकार्डचे तपशील उघडतील. तुम्हाला किती रेशन मिळतं ते येथे तुम्ही तपासू शकता.

मित्रांनो, आज आम्ही तुम्हाला ह्या लेखात रेशन कार्डशी संबंधित माहिती देणार आहोत. गरिबांना आर्थिक मदत करण्यासाठी सरकार गरीब कल्याण योजनेंतर्गत मोफत रेशन पुरवते. बर्‍याच लोकांना हे माहित नाही की त्यांना मोफत रेशन कधी मिळेल, ज्याची माहिती आम्ही तुम्हाला या लेखाद्वारे देणार आहोत. सरकारने डिसेंबर 2023 पर्यंत गरिबांना मोफत रेशन देण्याचा निर्णय घेतला आहे. ह्या गरीब कल्याण योजनेंतर्गत सर्व पात्र रेशनकार्डधारकांना मोफत रेशन दिलं जाईल.

गरिबांची आर्थिक स्थिती लक्षात घेऊन पंतप्रधानांनी प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना सुरू केली, ज्या अंतर्गत दारिद्र्यरेषेवरील कार्डधारकांना मोफत रेशन देण्यात आले. ही योजना मार्च 2022 पर्यंत देण्यात येणार होती, ती नोव्हेंबर 2022 पर्यंत वाढवण्यात आली. आता ती पुन्हा डिसेंबर 2023 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे. म्हणजे आता डिसेंबर २०२३ पर्यंत मोफत रेशन दिले जाईल. त्यामुळे तुम्हालाही त्याचा लाभ घ्यायचा असेल तर त्याची माहिती खाली दिली आहे.

2023 मध्ये तुम्हाला मोफत रेशन कधीपर्यंत मिळेल?

गरिबांना आर्थिक मदत देण्यासाठी सरकारने गरीब कल्याण योजनेंतर्गत डिसेंबर 2023 पर्यंत मोफत रेशनची घोषणा केली आहे. म्हणजेच डिसेंबर 2023 पर्यंत दारिद्र्यरेषेवरील सर्व नागरिकांना तांदूळ मोफत देण्यात येणार आहे. तुमच्याकडेही दारिद्र्यरेषेचे शिधापत्रिका असल्यास तुम्ही त्याचा लाभ घेऊ शकता.

मोफत रेशन मिळण्याची पात्रता

मोफत शिधापत्रिका यादीत येण्यासाठी कुटुंबातील सर्व सदस्यांकडे आधार कार्ड असणे आवश्यक आहे.
ग्रामीण भागातील नागरिकांना मोफत रेशन मिळण्यासाठी त्यांचे वार्षिक उत्पन्न रु.200000 पेक्षा कमी आणि शहरी भागातील रु.300000 पेक्षा कमी असले पाहिजे.
मोफत रेशन मिळवण्यासाठी लाभार्थीकडे ५ एकरपेक्षा जास्त जमीन नसावी.
मोफत रेशन घेणाऱ्या लाभार्थीकडे चारचाकी वाहन नसावे.
ज्या लाभार्थींना मोफत रेशन मिळण्यासाठी यादीत नाव समाविष्ट करायचे आहे ते करदाते नसावेत.
ज्या अर्जदाराचे 100 चौरस फुटांचे घर आहे तो मोफत रेशनसाठी पात्र नाही.

सरकार नागरिकांना अनेक प्रकारचे रेशन देते, मात्र पीएम गरीब कल्याण योजनेंतर्गत जे रेशन देण्यात आले होते तेच रेशन डिसेंबर 2023 मध्येही दिले जाणार आहे. सरकारने यात कोणताही बदल केलेला नाही. त्यामुळे तुम्हाला पूर्वी मोफत मिळणारे रेशन 2023 मध्येही उपलब्ध होईल.

2023 मध्ये डिसेंबर 2023 पर्यंत सरकारकडून मोफत रेशन दिलं जाईल. यासाठी तुम्हाला काय पात्रता असेल याची माहिती देण्यात आली आहे. मोफत शिधापत्रिका मिळविण्यासाठी, तुमच्याकडे बीपीएल शिधापत्रिका आणि कुटुंबातील सर्व सदस्यांचे आधार कार्ड असणे आवश्यक आहे. पूर्वी जे रेशन दिले होते तेच आता दिले जाईल. त्यात कोणतेही बदल करण्यात आलेले नाहीत.

रेशनकार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे ह्याची संपूर्ण माहिती येथे सविस्तरपणे सांगितली आहे. आता सर्व लाभार्थ्यांना त्यांच्या रेशनकार्डवर किती रेशन मिळणार आहे हे कळू शकेल.

रेशनकार्डवर किती रेशन उपलब्ध आहे याची माहिती सर्व रेशनकार्डधारकांसाठी अत्यंत उपयुक्त आहे. म्हणूनच ही माहिती सर्वांना व्हॉट्सॲप ग्रुप आणि फेसबुकवर शेअर करा. ह्या वेबसाइटवर, आम्ही अशा अनेक विषयांवर संपूर्ण माहिती देतो. म्हणूनच नियमित आमच्या वेबसाईटला भेट देत राहा.

10 thoughts on “२०२३ मध्ये रेशनकार्ड वर किती रेशन मिळत आहे हे कसं तपासायचं | Ration Card check ration list 2023 |

  1. Hello, i feel that i noticed you visited my blog so i came to “go back the prefer”.I am attempting to find issues to improve my website!I assume its adequate to use some of your ideas!!

  2. Nice post. I learn something more difficult on completely different blogs everyday. It can always be stimulating to learn content from other writers and follow somewhat something from their store. I’d favor to use some with the content on my blog whether you don’t mind. Natually I’ll offer you a hyperlink in your internet blog. Thanks for sharing.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *