ड्रॅगन फ्रुट शेती संपूर्ण सविस्तर माहिती | dragon fruit farmer information |

ड्रॅगन फ्रुट शेती संपूर्ण सविस्तर माहिती | dragon fruit farmer information | 

 

ड्रॅगन फ्रूट प्लांट ही एक मोठी, चढणारी कॅक्टस वनस्पती आहे जी उंच, जाड, रसदार फांद्या वाढवते आणि ज्वलंत लाल किंवा पिवळी फळे देते. ड्रॅगन फ्रूट प्लांटचे फळ (ज्याला ड्रॅगन फ्रूट, पिटाहया, पिटाया, स्ट्रॉबेरी पेअर किंवा कॅक्टस फ्रूट म्हणतात) हे दाट, रसाळ आणि गोड असते-कच्चे खाण्यासाठी, सॅलडमध्ये घालण्यासाठी किंवा स्मूदी किंवा आइस्क्रीमसाठी मिश्रण करण्यासाठी उत्तम. .

जसे की हे सर्व पुरेसे नव्हते, ड्रॅगन फळ वनस्पती देखील जगातील काही सर्वात मोठी फुले तयार करतात, ज्यांना “नाईट-ब्लूमिंग सेरियस” म्हटले जाते, जे फक्त एका रात्रीसाठी सुंदर पांढर्या फुलांच्या रूपात फुलतात आणि हवेत एक अद्वितीय उष्णकटिबंधीय फुलं देतात. सुगंधड्रॅगन फ्रूट हे एक अविश्वसनीय कॅक्टस आहे जे जादुई ड्रॅगन अंड्यासारखे दिसणारे विचित्र फळ तयार करते. लहान काळ्या बियांनी ठिपके असलेले पांढरे किंवा गुलाबी मांस प्रकट करण्यासाठी दोलायमान गुलाबी लाल त्वचा कापून टाका. सौम्य किवी फळे, टरबूज, स्ट्रॉबेरी आणि नाशपातीच्या फ्लेवर्सचे गोड मिश्रण असे काहींच्या मते ही चव ओळखणे कठीण आहे. इतर त्याचे वर्णन केवळ अस्पष्ट गोड किंवा अगदी चवदार म्हणून करतात. चांगली वाढणारी परिस्थिती आणि फळाची परिपक्वता चवीवर परिणाम करू शकते परंतु तरीही ते दृश्यमानपणे प्रभावी आहे आणि व्हिटॅमिन सी सारख्या पोषक तत्वांनी परिपूर्ण आहे, त्यामुळे आपण चुकीचे होऊ शकत नाही.

 

जर फळ तुम्हाला मोहात पाडण्यासाठी पुरेसे नसेल तर फुलांना विसरू नका. त्यांची आश्चर्यकारक मोठी फुले सहजपणे 20 सेमी रुंद असतात आणि उन्हाळ्यात दिसतात. ते बाहेरून पिवळसर हिरवे असतात आणि सुगंधित पांढर्‍या, कमळाच्या फुलासारखे खुलतात. फुले संध्याकाळी उघडतात आणि फक्त एक रात्र टिकतात. 

ड्रॅगन फळांचे प्रकार

ड्रॅगन फ्रूट हे नाव खाण्यायोग्य फळे देणार्‍या कॅक्टीच्या अनेक प्रकारांसाठी वापरले जाते. ऑस्ट्रेलियामध्ये सर्वात जास्त वाढलेल्या प्रजाती आहेत:

 

Hylocereus undatus (पांढरे मांसाचे फळ)

Hylocereus costaricensis (लाल मांसाचे फळ). H. polyrhizus म्हणूनही ओळखले जाते.

Hylocereus megalantus (पिवळी त्वचा आणि पांढरे मांस)

नामांकित वाण देखील उपलब्ध आहेत परंतु चांगली बातमी अशी आहे की तुम्हाला कोणत्या प्रकारचा लाभ मिळतो याची पर्वा न करता त्या सर्वांना समान मूलभूत वाढीची परिस्थिती आवश्यक आहे.

ड्रॅगन फ्रूट कसे वाढवायचे

ड्रॅगन फळे मेक्सिको आणि मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेतून येतात. आश्चर्याची गोष्ट नाही की त्यांना सौम्य हिवाळा आणि दंव नसलेली उबदार परिस्थिती आवडते. ते थंड हवामानातील अधूनमधून लहान स्फोट सहन करू शकतात परंतु आदर्शपणे ते 10 अंशांपेक्षा जास्त ठेवावे. ते उष्णता, दुष्काळ, आर्द्रता आणि खराब माती हाताळू शकतात परंतु नियमित पाणी आणि समृद्ध मातीसह चवदार फळ वाढवतात.

 

एक सनी जागा निवडा आणि नंतर कंपोस्ट, खत आणि प्रमाणित सेंद्रिय पेलेटाइज्ड खताने माती वाढवा. लिंबाचा एक डोस देखील फायदेशीर आहे. मातीचा निचरा मुक्त होणे आवश्यक आहे कारण मुळे पाण्यात बसल्यास ही झाडे सहज कुजतात. चिकणमाती माती आदर्श नाही परंतु तुमच्याकडे एवढेच असेल तर जिप्समने उपचार करा आणि वाढलेल्या ढिगाऱ्यावर लावा. वैकल्पिकरित्या ते मोठ्या भांड्यात आनंदाने वाढतील.

ड्रॅगन फ्रूट त्यांच्या स्वत: च्या डिव्हाइसेसवर सोडल्यास ते स्क्रॅम्बलिंग स्क्रॅजी गोंधळ बनतात त्यामुळे थोडे प्रशिक्षण क्रमाने आहे. उभ्या सरळ वाढीस प्रोत्साहन देण्यासाठी जाड भाग किंवा इतर काही आधारावर लागवड करा आणि आधारावर एक किंवा दोन मुख्य देठ बांधा. इतर कोणत्याही बाजूच्या कोंबांना ट्रिम करा. एकदा कांड्यानें इच्छित उंची गाठली की नवीन फांद्या फुटण्यास उत्तेजन मिळावे म्हणून त्यांचे टोक कापून टाका. त्यांना नंतर पसरून खाली लटकण्याची परवानगी दिली जाऊ शकते. व्यावसायिक उत्पादक अनेकदा गुलाबाचे चाक वापरतात आणि बाजूच्या फांद्या चाकावर वाढण्यास प्रोत्साहित करतात ज्यामुळे फळे उचलणे सोपे होते.

बियाण्यांमधून ड्रॅगन फ्रूट कसे वाढवायचे

ड्रॅगन फ्रूट कॅक्टस वाढवण्याचा एक सोपा मार्ग म्हणजे किराणा दुकानात ड्रॅगन फळ खरेदी करणे आणि बियाणे लावणे. तथापि, हे लक्षात ठेवा की जर तुम्ही बियाण्यापासून ड्रॅगन फळाची रोपे उगवली, तर त्याला फळे येण्यास अनेक वर्षे (कधीकधी पाचपर्यंत) लागू शकतात.

 

1. मातीचा पलंग तयार करा. ड्रॅगन फळाला पूर्ण सूर्याची आवश्यकता असते, म्हणून तुमच्या बागेतील एक सनी क्षेत्र निवडा किंवा दिवसातून किमान सहा तास सूर्यप्रकाश मिळेल अशी सनी विंडोसिल निवडा. मातीसाठी, पाण्याचा निचरा होणारी (ड्रॅगन फळे “ओले पाय” किंवा सतत ओल्या मुळांना संवेदनशील असतात) आणि सेंद्रिय पदार्थांनी समृद्ध असलेली माती निवडा. कॅक्टस माती वापरू नका – उष्णकटिबंधीय वनस्पती म्हणून, ड्रॅगन फळांना इतर कॅक्टीपेक्षा जास्त पाणी आवडते आणि ओलावा थोडा चांगला टिकवून ठेवणारे काहीतरी हवे आहे.

2. बिया तयार करा. एक पिकलेले ड्रॅगन फळ अर्धे कापून काळ्या बिया काढा. फळांचे मांस आणि बियांचा लगदा धुवा आणि बिया ओलसर कागदाच्या टॉवेलवर किमान बारा तास ठेवा.

3. बिया लावा. ड्रॅगन फळाच्या बिया जमिनीच्या पृष्ठभागावर शिंपडा आणि मातीच्या पातळ थराने झाकून टाका. जर ते फक्त बिया झाकले असेल तर ते ठीक आहे – त्यांना खोलवर पेरण्याची गरज नाही.

4. पाणी. मातीच्या पलंगाला सतत पाणी द्या किंवा धुके द्या, ते समान रीतीने ओलसर ठेवा. जर तुमची माती कोरडी होऊ लागली तर, बियाणे अंकुर येईपर्यंत ओलावा अडकवण्यासाठी मातीचा पलंग प्लास्टिकच्या आवरणाने झाकून टाका.

5. पातळ आणि प्रत्यारोपण. तुमची ड्रॅगन फळाची रोपे वाढत असताना, प्रत्येक नवीन रोपासाठी खोली देण्यासाठी त्यांना पातळ करा. जर तुम्ही ते घरामध्ये वाढवत असाल तर त्यांना मोठ्या भांडीमध्ये प्रत्यारोपित करा. एका परिपक्व ड्रॅगन फळाला अखेरीस चांगल्या आरोग्यासाठी किमान वीस-गॅलन भांडे (जे किमान वीस इंच रुंद असते) आवश्यक असते.

6. समर्थन. एकदा तुमची ड्रॅगन फळाची रोपे बारा इंच उंच झाली की, त्याला सतत वाढण्यासाठी सपोर्ट सिस्टीमची गरज भासेल – शेवटी, ड्रॅगन फळे कॅक्टीवर चढत असतात. एक वेलींसारख्या वनस्पतींना आधार म्हणून वापरण्यात येणारी जाळीदार ताटी किंवा लाकूड भाग सेट अप करा की तुमची वनस्पती वाढू शकेल.

 

ड्रॅगन फ्रुटचे सुपिकता आणि देखभाल

दर 2-3 आठवड्यांनी ओसीपी इको-सीव्हीड आणि ओसीपी इको-अमिनोग्रो यांचे मिश्रण पर्णयुक्त स्प्रे म्हणून लावा किंवा झाडाच्या आजूबाजूच्या जमिनीत पाणी घाला. प्रत्येक वसंत ऋतूमध्ये पुन्हा चुना लावा आणि कंपोस्ट/खत/सेंद्रिय खताच्या गोळ्या पुन्हा भरून टाका. झाडाची वाढ होत असताना ती योग्यरित्या समर्थित आहे याची खात्री करण्यासाठी स्टॅकिंग तपासा.

 

स्थापित केल्यावर वरचा भाग खूप गर्दीचा आणि मोठा होऊ शकतो. ते नियंत्रणात ठेवण्यासाठी आणि नवीन वाढीसाठी जागा देण्यासाठी वेळोवेळी काही लांब कोंब काढा. हे महत्वाचे आहे कारण नवीन हंगामाच्या वाढीच्या शेवटी फुले तयार होतात म्हणून प्रत्येक वर्षी आपल्याला फळ मिळविण्यासाठी नवीन वाढीची आवश्यकता असते. कमी गर्दीमुळे मोठी फळे देखील मिळतात.

ड्रॅगन फ्रूट कसे काढायचे

एकदा तुमच्या ड्रॅगन फ्रूट ट्रीला फळ येण्यास सुरुवात झाली की, कापणी करणे सोपे होते. ज्यांचे “पंख” (फळाच्या बाहेरील त्वचेचे फडके) कोमेजून जाऊ लागले आहेत अशा रंगीत फळे पहा. फळे हळूवारपणे फिरवा – जर ते पिकलेले असेल तर ते सहजपणे देठापासून निघून जाईल. स्टेममधून फळ स्वतःच पडण्याची वाट पाहू नका; ते जास्त पिकलेले असेल.

न सोललेले ड्रॅगन फळ काउंटरटॉपवर बरेच दिवस किंवा रेफ्रिजरेटरमध्ये दोन आठवड्यांपर्यंत टिकू शकते.

फळे फुलल्यानंतर साधारणतः एक महिन्याने पिकतात परंतु स्थानिक परिस्थितीनुसार हे बदलू शकते. एकदा निवडल्यानंतर फळे पिकणे सुरूच राहणार नाही म्हणून तुम्हाला पिकवण्यापूर्वी इतर चिन्हे पाहण्याची आवश्यकता आहे. फळाचा रंग उजळ आणि अगदी सर्वत्र आहे आणि फळावरील लहान “पंख” कोमेजायला लागले आहेत हे तपासा. फळ हातात हलके दाबा आणि जर ते पिकले तर ते थोडेसे देईल. झाडावरील फळे पिरगळून किंवा सेक्युअर्सने कापून निवडा. त्वचा खाण्यायोग्य नसते पण बिया किवी फळासारख्या असतात.

 

ड्रॅगन फळांचा प्रसार

ड्रॅगन फळ बियाणे किंवा कटिंग्ज पासून सहज वाढतात. बियाण्यापासून वाढण्यासाठी, कागदाच्या टॉवेलवर काही मांस स्क्वॅश करा आणि उबदार स्थितीत ओलसर ठेवा परंतु थेट सूर्यप्रकाशापासून दूर. बियाणे 2-3 आठवड्यांनंतर उगवतात आणि ते पुनेटमध्ये टाकले जाऊ शकतात. ओसीपी इको-सीव्हीडसह दर आठवड्याला पाणी पुरेसे मोठे झाल्यावर मजबूत रोपे आणि भांडे स्वतंत्र कुंडीत विकसित करण्यासाठी. रोपे फळांच्या आकारापर्यंत पोहोचण्यास अनेक वर्षे लागतील.

 

कटिंग घेण्यासाठी फक्त 30-50 सेमी लांबीचा भाग तोडून कोरड्या सावलीच्या ठिकाणी आठवडाभर सोडा. हे कट एंडला सील करण्यास अनुमती देते आणि सडण्यास प्रतिबंध करते. एका भांड्यात लागवड करा आणि सूर्यप्रकाशात जाण्यापूर्वी मुळे तयार होत असताना चमकदार सावलीच्या ठिकाणी ठेवा. या काळात जास्त पाणी टाकू नका. कटिंग्ज कधीही घेतल्या जाऊ शकतात परंतु उबदार महिन्यांत घेतल्यास ते अधिक वेगाने वाढतात.

ड्रॅगन फ्रूटचे कीटक आणि रोग

ड्रॅगन फ्रूट ही साधारणपणे कठीण झाडे असतात परंतु पुढील समस्यांकडे लक्ष द्या ज्यात वाढ होऊ शकते:

 

सुरवंट – हे दिसताच हाताने उचलून घ्या. अधिक टिपांसाठी आमचे कॅटरपिलर नियंत्रण मार्गदर्शक वाचा.

गोगलगाय आणि गोगलगाय – कोवळी झाडे सर्वात असुरक्षित असतात कारण गोगलगाय आणि गोगलगाय मोठ्या भागांना चघळू शकतात आणि मुख्य देठांच्या सुरुवातीच्या प्रशिक्षणात व्यत्यय आणू शकतात. जर तुम्हाला नुकसान होत असल्याचे लक्षात आले तर त्यासाठी OCP इको-शील्ड लावा.

माइट्स, मेलीबग्स आणि इतर सॅप शोषक – ते दिसल्यास संख्या हाताबाहेर जाण्यापूर्वी सेंद्रिय कीटकनाशकाने नियंत्रित करा.

 

बुरशीजन्य समस्या – जास्त आर्द्रता आणि ओव्हरहेड पाणी यामुळे काहीवेळा देठ, फुले आणि फळांवर विविध रोग होऊ शकतात. खराब बाधित भागांची छाटणी करा आणि जर झाडाची गर्दी असेल तर हवेचा प्रवाह सुधारण्यासाठी अतिरिक्त फांद्या काढून टाका. ओव्हरहेड वॉटरिंग दूर करण्यासाठी तुमची पाणी पिण्याची व्यवस्था समायोजित करा. OCP eco-seaweed च्या साप्ताहिक ऍप्लिकेशनसह वनस्पती शक्ती सुधारा. आवश्यक असल्यास सेंद्रिय बुरशीनाशक वापरा.

फळ फुटणे – फळे पिकत असताना जास्त पाणी पिण्याची/पावसामुळे.

स्टेम/रूट रॉट – खराब निचरा होणारी माती किंवा थंड हिवाळा असलेल्या प्रदेशात वाढल्यास सर्वात सामान्य. मातीचा निचरा सुधारण्यावर काम करा (जिप्सम मदत करू शकेल) किंवा चांगल्या निचरा होणाऱ्या पॉटिंग मिक्ससह भांड्यात जा.

कटिंग्जमधून ड्रॅगन फ्रूट कसे लावायचे

ड्रॅगन फ्रूट रोपे प्रौढ वनस्पतीच्या कापून वाढू शकतात. कटिंगमधून ड्रॅगन फळ वाढवण्यासाठी:

 

1. मातीचा पलंग तयार करा. ड्रॅगन फळाला पूर्ण सूर्याची आवश्यकता असते—तुमच्या बागेतील एक सनी क्षेत्र निवडा किंवा दिवसातून किमान सहा तास सूर्यप्रकाश मिळेल अशी खिडकी निवडा — आणि “ओले पाय” टाळण्यासाठी उत्तम निचरा.

2. प्रौढ वनस्पतीपासून एक कटिंग ट्रिम करा. बागेच्या कातरांचा वापर करून, स्थापित ड्रॅगन फ्रूट प्लांटची बारा इंची फांदी काळजीपूर्वक कापून टाका. वनस्पती जास्त प्रमाणात घेऊ नये याची काळजी घ्या – ते खूप कठोरपणे कापले तर त्याची वाढ खुंटते.

3. कटिंग कट करा. ड्रॅगन फ्रूट कटिंगचे तीन ते पाच तुकडे करा. यापैकी प्रत्येक तुकडा नवीन ड्रॅगन फ्रूट प्लांटचा प्रसार करू शकतो. प्रत्येक कटिंगसाठी कोणती दिशा “वर” आहे याचा तुम्ही मागोवा ठेवत आहात याची खात्री करा—जेव्हा तुम्ही ते लावाल, तेव्हा त्यांना योग्यरित्या वाढू देण्यासाठी तुम्हाला त्यांची लागवड करावी लागेल. रोग टाळण्यासाठी प्रत्येक कटिंगवर काही बुरशीनाशक घासण्यास मोकळ्या मनाने, परंतु हे आवश्यक नाही.

4. cuttings बरा. कटिंग्ज एका उबदार, कोरड्या जागी सोडा जेणेकरून त्यांना काठावर बरे होण्यास वेळ मिळेल. कटिंग्जच्या टिपा पांढर्‍या झाल्या की त्या तयार होतात—यास दोन दिवसांपासून एक आठवडा लागू शकतो.

5. कटिंग्ज लावा. प्रत्येक कटिंग जमिनीच्या खाली एक किंवा दोन इंच ठेवून आणि सुरक्षित आणि सरळ ठेवण्यासाठी त्याच्या सभोवतालची माती दाबून लावा. मूळ फांद्या ज्या दिशेने वाढत होत्या त्याच दिशेने कटिंग लावल्याची खात्री करा – मूळ ड्रॅगन फ्रूट प्लांटच्या पायथ्याशी जवळचा शेवट हा मातीत लावलेला टोक असावा आणि मूळ फांदीच्या टोकाच्या अगदी जवळ असावा. मातीच्या पृष्ठभागातून बाहेर काढणे.

6. पाणी. मातीच्या पलंगाला सतत पाणी द्या किंवा धुके द्या, ते समान रीतीने ओलसर ठेवा. तुम्हाला तीन किंवा चार आठवड्यांत नवीन वाढ आणि विकसित होणारी मूळ प्रणाली दिसू लागेल.

7. प्रत्यारोपण. जर तुम्ही तुमच्या कटिंग्ज घरामध्ये वाढवत असाल, तर त्यांना मोठ्या कुंडीत किंवा योग्य हवामान असलेल्या बागेच्या बेडवर प्रत्यारोपण करा कारण ते मोठे होतात.

8. समर्थन. एकदा तुमची ड्रॅगन फळाची रोपे बारा इंच उंच झाली की, त्याला सतत वाढण्यासाठी सपोर्ट सिस्टीमची गरज भासेल – शेवटी, ड्रॅगन फळे कॅक्टीवर चढत असतात. एक वेलींसारख्या वनस्पतींना आधार म्हणून वापरण्यात येणारी जाळीदार ताटी किंवा लाकूड भाग सेट अप करा की तुमची वनस्पती वाढू शकेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *