ऊसामध्ये कोण कोण कोणते आंतरपिके घेता येतात संपूर्ण सविस्तर माहिती | usamde antar pike konti geyachi |

ऊसामध्ये कोण कोण कोणते आंतरपिके घेता येतात संपूर्ण सविस्तर माहिती | usamde antar pike konti geyachi |

 

आंतरपीक ही एकाच वेळी दोन किंवा अधिक पिके एकाच जमिनीवर घेण्याची जुनी प्रथा आहे. हे वेळ आणि जागेत पीक तीव्रतेचे एक तंत्र आहे ज्यामध्ये पिकांमधील स्पर्धा भाग किंवा संपूर्ण वाढीच्या कालावधीत होऊ शकते.

आंतरपीक ही एकाच वेळी दोन किंवा अधिक पिके एकाच जमिनीवर घेण्याची जुनी प्रथा आहे. हे वेळ आणि जागेत पीक तीव्रतेचे एक तंत्र आहे ज्यामध्ये पिकांमधील स्पर्धा भाग किंवा संपूर्ण वाढीच्या कालावधीत होऊ शकते. ऊस (Saccharum officinarum L.) हे पीक भारतीय शेतीमध्‍ये एक महत्‍त्‍वाच्‍या स्‍थानावर आहे आणि कापडाच्या खालोखाल देशातील दुसरा सर्वात मोठा संघटित कृषी उद्योग टिकवून राष्‍ट्रीय अर्थव्‍यवस्‍थेत निर्णायक भूमिका बजावते. भारतात ते 5.00 दशलक्ष हेक्‍टर क्षेत्रामध्ये 350.00 दशलक्ष टन उत्पादनासह घेतले जाते आणि सरासरी उत्पादकता 70.00 टन ha1 आहे.

 

अन्न, फायबर, तेलबिया, कडधान्ये इत्यादींच्या प्रचंड स्पर्धेमुळे उसाखालील क्षेत्र वाढण्यास थोडा वाव आहे. त्यामुळे कार्यक्षम कृषी व्यवस्थापन पद्धती शोधून ऊस आणि साखरेचे उभ्या उत्पादनात वाढ करणे हाच एकमेव पर्याय शिल्लक आहे. अलीकडच्या काळात पीक पद्धतीत अनेक बदल दिसून आले आहेत. एकमेव पीक आंतरपीक पद्धतीकडे वळवले गेले आहे जे उत्पादक, आर्थिकदृष्ट्या व्यवहार्य आणि टिकाऊ असल्याचे सिद्ध झाले आहे.

आपल्याला माहित आहे की ऊस हे दीर्घ कालावधीचे पीक असून त्याची पेरणी 75 ते 150 सें.मी. हे 80-90 दिवसांपर्यंत हळूहळू वाढणारे पीक आहे. त्याची कार्यक्षम मूळ प्रणाली जमिनीच्या खोल थरांमधून वनस्पतींचे पोषक आणि आर्द्रता टॅप करण्यास मदत करते ज्यामुळे आंतरपिकांना जमिनीच्या वरच्या थरावर अन्न मिळू शकते.

 

आंतरपीकांचे प्रकार

-पंक्ती आंतरपीक.

पंक्ती आंतरपीक

हे एकाच वेळी दोन किंवा अधिक पिकांची वाढ आहे ज्यात किमान एक पीक ओळीत लावले जाते. बारमाही पिके घेणार्‍या शेतात, कॉर्न, तांदूळ आणि अननस यांसारखी वार्षिक पिके सामान्यतः मुख्य पिकाच्या ओळींमध्ये आंतरपीक म्हणून घेतली जातात. ही रणनीती रिकाम्या जागेचा वापर करून शेतजमिनीचा जास्तीत जास्त वापर करण्याचा एक कार्यक्षम मार्ग आहे आणि त्याच वेळी मुख्य पिकाच्या किशोरावस्थेत तणांची वाढ रोखण्यासाठी. केळी, पपई, कॉफी आणि कोकाओ हे सामान्यतः अनेक पंक्तींमध्ये देखील घेतले जातात. ही झाडे एकमात्र आंतरपीक म्हणून उगवली जातात किंवा इतरांसह मिसळली जातात, एकतर बारमाही किंवा वार्षिक पिके. Soursop किंवा guanabano, आंशिक सावलीला सहनशीलतेमुळे, त्याचप्रमाणे एक आशादायक आंतरपीक आहे.

-स्ट्रिप आंतरपीक.

यांत्रिक अवजारे वापरून पिकांचे वेगळे उत्पादन करण्यास परवानगी देण्याइतपत रुंद पट्ट्यांमध्ये दोन किंवा अधिक पिके एकत्र वाढवणे, परंतु पिकांना परस्परसंवाद साधण्यासाठी पुरेसे जवळ असणे. युनायटेड स्टेट्समधील यशस्वी आंतरपीक पद्धतींची उदाहरणे आहेत: गहू, कॉर्न आणि सोयाबीनच्या प्रत्येकी 6 ओळी रुंद पर्यायी पट्ट्या; आणि दुसरी कॉर्नच्या 6 ओळी आणि सोयाबीनच्या 12 ओळी असू शकतात.

-मिश्र आंतरपीक.

या प्रकारात दोन किंवा अधिक पिके एकत्र मिसळून, बियाणे एकत्र करून कापणी केली जाते. वार्षिक पिकांच्या मिश्र आंतरपीकांची उदाहरणे म्हणजे मध्य अमेरिकेत कॉर्न, बीन आणि स्क्वॅश आणि ओरेगॉनमध्ये सायलेज कॉर्नसह चारा ज्वारी पिकवण्याची प्रथा.

-रिले आंतरपीक.

ही एक अशी प्रणाली आहे ज्यामध्ये दुसरे पीक फुलल्यावर परंतु कापणीपूर्वी अस्तित्वात असलेल्या पिकामध्ये लावले जाते. अशा प्रकारे दोन किंवा अधिक पिकांचे किमान तात्पुरते आच्छादन असते. रिले पीक सावली आणि तुडवण्याला बर्यापैकी सहनशील असावे. रिले पिकांची उदाहरणे म्हणजे कसावा, कापूस, रताळे आणि कॉर्नसह सेसबान; चणे, मसूर आणि गहू उंच भातासह.

उसाची लागवड

उसाची वाढ परिपक्व उसाच्या देठाचा काही भाग पुनर्लागवड करून केली जाते. शेतकरी पूर्ण वाढ झालेल्या उसाचे काही देठ 40 सेमी लांबीमध्ये कापतात ज्याला ‘सेट’ म्हणतात. या सेट्सची लागवड विशेष मशीनद्वारे केली जाते, जी त्यांना चरांमध्ये टाकतात, खत घालतात आणि मातीने झाकतात.

ऊस लागवडीसाठी लागणारे साहित्य शरद ऋतूत काढले जाते. उसाची सर्वोत्तम, सर्वाधिक पिकलेली झाडे निवडली जातात. लागवडीच्या उद्देशाने ऊसाची काढणी ऑक्टोबरच्या शेवटी किंवा नोव्हेंबरच्या सुरुवातीला केली जाते. हे फार महत्वाचे आहे की ते 4 डिग्री सेल्सियसपेक्षा कमी दंवच्या संपर्कात नाही.

 

पानांची वर्गवारी व साफसफाई केल्यानंतर उसाचे देठ वाणानुसार काटेकोरपणे साठवले जातात. लागवड साहित्य साठवण्यासाठी खंदक 1.5 – 2 मीटर खोल, 2 मीटर रुंद आणि योग्य लांबीचे, साठवलेल्या साहित्याच्या प्रमाणानुसार केले जातात.

 

वसंत ऋतूमध्ये, देठ खोदले जातात आणि पुन्हा क्रमवारी लावले जातात. ऊस लागवडीसाठी फक्त सर्वोत्तम, आरोग्यदायी लागवड साहित्य शिल्लक आहे. कटिंग्ज 1 किंवा 2 ओळींमध्ये जमिनीत घातल्या जातात. लागवडीची खोली 25 – 30 सेमी पर्यंत असते आणि मातीच्या प्रकारानुसार निर्धारित केली जाते. चांगल्या निचरा असलेल्या सैल मातीसाठी, 25-40 सेमी खोलीपर्यंत लागवड करणे चांगले. सिंचनाशिवाय किंवा तुषार सिंचनाने उसाची लागवड करताना लागवडीची खोली १५ ते ३० सें.मी.

 

बियाणे दर हेक्टरी 2.5 ते 10 टन किंवा 3 कळ्या असलेल्या 25 ते 50 हजार कटिंग्जपर्यंत आहे. लागवडीची खोली आणि कव्हर लेयरची जाडी महत्त्वाची आहे.

 

उसाचे आंतरपीक भाजीपाला

शरद ऋतूतील उसामध्ये तृणधान्ये, शेंगा, तेलबिया, भाजीपाला आणि मसाल्यांची आंतरपीक केल्याने नैसर्गिक संसाधनांचा वापर कार्यक्षमता, उत्पादकता आणि नफा वाढतो. बियाणे म्हणून गहू, राया, मेथा, भाजीपाला म्हणून साखरबीट आणि जवस दडपलेल्या मशागतीने आंतरपीक घेतल्याने आणि शरद ऋतूतील उसाच्या अंकुर उत्पादनात लक्षणीय घट झाली. उभ्या लागवड केलेल्या ऊसात भाजी म्हणून लसूण आणि मेथाचे आंतरपीक होते आणि त्यानंतर कांदा भाजीपाला म्हणून ऊसाचे समान उत्पादन दिले आणि बाकीच्या आंतरपीक पद्धतींपेक्षा लक्षणीयरीत्या चांगले होते.

शेंगांसह उसाचे आंतरपीक

ऊस पिकासह कडधान्ये पिकवल्याने केवळ कडधान्य पिकाखालील क्षेत्र वाढते असे नाही तर तणांची तीव्रता देखील कमी होते आणि अतिरिक्त रोजगाराच्या संधींसह ऊसासाठी महत्त्वपूर्ण निविष्ठांचा वापर करण्यासाठी घरातील लोकांना मध्य-हंगामी उत्पन्न मिळते. चवळी [Vigna unguiculata (L.) Walp.], मुंगबीन (Vigna radiata) आणि urdbean (Vigna mungo) आंतरपीकांसह अनुक्रमे 14.0, 8.9 आणि 11.4 टक्के ऊस उत्पादनात घट झाली. सेस्बनिया (GM) सह आंतरपीक घेतलेल्या उसाचे उत्पादन एकमेव उसासारखेच होते. ऊस + चवळीने 17.2, 15.8, 19.0 आणि 26.5 टक्के जास्त सरासरी ऊस (118.4 टन हेक्टर-1) ऊस, ऊस + मूग, ऊस + उडीद आणि ऊस + सेसबनिया या आंतरपीकांपेक्षा जास्त दिला.

ऊस चारा सह आंतरपीक

हिवाळ्यात सुरू झालेल्या उसाच्या रॅटूनमध्ये बरसीमचे आंतरपीक घेतल्याने गिरण्यायोग्य ऊसांच्या संख्येत लक्षणीय वाढ झाली (117.8 हजार चोगातापूर एट अल इंट. जे. प्युअर अॅप. बायोस्की. 5 (2): 319-323 (2017) ISSN: 2320 – 7051 कॉपीराइट © एप्रिल , 2017; IJPAB 321 ha-1 ), उसाचे उत्पन्न (72.4 t ha-1), उसाचे समतुल्य उत्पन्न (90.81 t ha-1 ) आणि व्यावसायिक ऊस साखर (8.81 t ha-1 ) एकमेव पीक (7.66 t हेक्टर) च्या तुलनेत -1)

उसाचे इतर पिकांसोबत आंतरपीक घेतले

ऊस + मका याने सर्वाधिक सरासरी ऊस समतुल्य उत्पन्न (200.6 टन हेक्‍टर-1) दिले जे एकमेव उसापेक्षा 52.5, 45.4, 55.7, 50.0 आणि 48.6 टक्के जास्त आहे आणि त्याची आंतरपीक मसूर, मोहरी, राजमाश, रेपसेड यापैकी आहे. तथापि, मका वगळता सर्व आंतरपिके, कमी झालेल्या ऊसाचे उत्पादन, दळण्यायोग्य ऊसांच्या संख्येत घट झाल्यामुळे. उसाच्या उत्पादनात सरासरी घट मसूरसह 8.7 टक्के, मोहरीसह 14.8 टक्के, राजमाश 13.3 टक्के आणि रेपसीडसह 8.7 टक्के होती.

उसासह मका आंतरपीकातून नफा

मक्यासह आंतरपीक घेतलेल्या उसाने सर्वाधिक 124,874 रुपये हेक्टर-1 नफा दिला, त्यानंतर एकट्या उसाने (71,145 रुपये) 62,104 रुपये दिले; ६५,०६७; मोहरी, राजमश, रेपसीड आणि मसूर यांच्या आंतरपीकांसह अनुक्रमे 67,138 आणि 69,040. ऊस + चवळीनेही सर्वाधिक 57,772 रुपये उडीदबीनच्या तुलनेत 41,449 रुपये आणि एकमेव उसाच्या 48,330 रुपये दिले.

 

अशाप्रकारे, शरद ऋतूतील लागवड केलेल्या उसामध्ये हिरव्या कोबांसाठी राजमाश, मसूर आणि मका यासारख्या कमी कालावधीच्या आंतरपिकांचा समावेश केल्यास मध्य-हंगामी उत्पन्न मिळवून लहान आणि सीमांत ऊस उत्पादकांची सामाजिक-आर्थिक स्थिती सुधारू शकते.

आंतरपीक घेण्याचे उद्दिष्ट

उसामध्ये, उसाच्या 2 ओळींमध्ये उपलब्ध असलेली आंतर-पंक्ती 90 सें.मी.ची विस्तृत जागा, अंकुर फुटण्यासाठी दीर्घ कालावधी, वाढीचा सुरुवातीचा मंद दर आणि आंतरपीक स्पर्धेमुळे मशागतीचे कोणतेही नुकसान भरून काढण्याची क्षमता यामुळे आंतरपीक यशस्वी होण्यास मदत झाली आहे. धान्य शेंगा, तेलबिया, बटाटा आणि मका, वनस्पती पिकांमध्ये आणि चारा शेंगा हिवाळ्यात सुरू केलेल्या रॅटून. आंतरपीक घेण्याचे प्रमुख उद्दिष्टे अतिरिक्त पीक उत्पादन करणे, नैसर्गिक संसाधनांचा वापर इष्टतम करणे आणि पिकांचे उत्पादन स्थिर करणे हे आहेत. वैविध्यपूर्ण पिकांच्या वाढत्या मागणीची पूर्तता करण्यासाठी आणि घटक उत्पादकतेतील आणखी घसरण रोखण्यासाठी आणि ऊस उत्पादन प्रणाली अधिक व्यवहार्य बनविण्यासाठी, संपूर्ण प्रणालीची उत्पादकता वाढवणे आवश्यक आहे. ऊसाचे एकमेव पीक घेण्याऐवजी उच्च मूल्याचे औषधी, तेलबिया आणि भाजीपाला यासह ऊसाचे साथीदार पीक फायदेशीर ठरले.

 

आंतरपीक घेण्याचे फायदे

अधिक उत्पन्न, अधिक उत्पन्न

आंतरपीक शेतकऱ्याला जास्त आर्थिक उत्पन्न देते. जरी तुम्ही तुमच्या स्वतःच्या कुटुंबासाठी किंवा छंदाचा एक भाग म्हणून काही उत्पादन घेत असाल तरीही, तुमच्याकडे अनेक प्रकारचे उत्पादन असतील, ज्याचा परिणाम नेहमीच चांगला असतो. आंतरपीक घेतल्याने शेतकऱ्यांना उपलब्ध असलेली समान जमीन वापरण्यास मदत होईल आणि अधिक उत्पादन मिळेल तसेच उत्पादनात विविधता येईल. यामुळे शेतकऱ्याला कोणताही मोठा खर्च न करता अधिक उत्पन्न मिळते. उपलब्ध पायाभूत सुविधा किंवा वापरलेली जमीन तशीच राहते.

पिकाच्या नुकसानीविरूद्ध विमा

आंतरपीक हा शेतकर्‍यांना आवश्यक असलेला विमा असू शकतो, विशेषत: जेव्हा प्रदेश अत्यंत असुरक्षित असतो. दुष्काळ, मुसळधार पाऊस, चक्रीवादळे किंवा चक्रीवादळे आणि इतर विविध हवामान घटक दिलेल्या वर्षाच्या किंवा हंगामाच्या उत्पन्नावर परिणाम करू शकतात. वैविध्यपूर्ण पिके घेतल्याने शेतकऱ्याला काही उत्पन्न मिळू शकते जरी प्राथमिक पीक नुकसान झाले किंवा अपेक्षेप्रमाणे उत्पन्न मिळाले नाही.

मातीचा इष्टतम वापर

आंतरपीक केल्याने उपलब्ध मातीचा पुरेपूर फायदा होतो. जेव्हा शेतजमिनीवर काहीही उगवले जाते तेव्हा पीक आवश्यक तेवढे पाणी आणि पोषकद्रव्ये शोषून घेते. पिकांच्या खाली आणि आजूबाजूच्या जमिनीत अधिक पोषक घटक असू शकतात. ही माती आणि विशेषत: ती विविध प्रकारच्या पिकांसाठी वापरली जाणारी पोषक तत्त्वे. आंतरपीक केल्याने मातीची गळती देखील टाळते आणि तणांची वाढ रोखू शकते.

प्राथमिक पिकांसाठी चांगले

प्राथमिक पिकांसाठी आंतरपीक चांगली असते. दुय्यम पिके निवारा देऊ शकतात आणि प्राथमिक पिकांचे संरक्षण देखील करू शकतात. आंतरपीक देखील तुम्हाला नगदी पिके किंवा कोणतेही पीक घेण्यास अनुमती देते जे काही प्रमाणात प्राथमिक पिकांना पूरक ठरेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *