पेरू लागवड संपूर्ण माहिती | Peru Lagwad Sampurn Mahiti |

 पेरू लागवड संपूर्ण माहिती | Peru Lagwad Sampurn Mahiti |

 

 

पेरू हे भारतातील महत्त्वाच्या फळ पिकांपैकी एक आहे. हे उष्णकटिबंधीय अमेरिकेत, मेक्सिकोपासून पेरूपर्यंत उगम पावले आहे आणि आज ते दक्षिण आशिया, हवाई बेटे श्रीलंका, क्युबा, म्यानमार आणि भारतात व्यावसायिकरित्या घेतले जाते. भारतात पेरूचे पीक उत्तर प्रदेश, बिहार, मध्य प्रदेश आणि महाराष्ट्रात घेतले जाते.

 

पेरू हे अतिशय कडक झाड आहे आणि ते कमी निविष्ठांसह उगवले जाते. हे व्हिटॅमिन सी, पेक्टिन आणि खनिजांचा समृद्ध स्रोत आहे. फळांचा वापर जॅम, जेली, चीज, रस, अमृत इ. सारखी उत्पादने करण्यासाठी देखील केला जातो. झाड जास्त काळ जगते आणि विस्तीर्ण हवामान आणि मातीच्या परिस्थितीत सहजपणे आणि कमी खर्चात भरपूर प्रमाणात सहन करते.

 

हवामान आणि माती:

 

पेरू उष्णकटिबंधीय आणि उप-उष्णकटिबंधीय प्रदेशांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर घेतले जातात आणि विविध प्रकारच्या हवामान परिस्थितीत यशस्वी होतात. हे विशिष्ट हिवाळ्याला अनुकूल करते आणि जास्त पाऊस आणि दुष्काळी परिस्थिती सहन करते. जर तापमान जास्त असेल आणि आर्द्रता कमी असेल तर फळांची मांडणी आणि फळांचा विकास खराब होतो.

 

पेरू हे जड चिकणमातीच्या जमिनीपासून अगदी उजव्या वालुकामय जमिनीवर तसेच फळांच्या उत्पादनासाठी सामान्यतः योग्य समजल्या जाणार्‍या जमिनीवर घेतले जाते. झाडे कठोर आहेत आणि उच्च E.C आणि pH टिकू शकतात. तथापि, जगण्यासाठी आणि उत्पादनासाठी चांगल्या निचऱ्याची स्थिती आवश्यक आहे.

महत्त्वाच्या जाती (वाण) खालीलप्रमाणे आहेत:-

सरदार (लखनौ-४अ)

अलाहाबाद सफेदा

बनारसी सुरखा

सफरचंद रंग

लाल देहदार

चित्तीदार

बीजरहित

यापैकी पहिले दोन मोठ्या प्रमाणावर घेतले जातात.

 

प्रसार

पेरूचा प्रसार बियाणे, कलम, वायुस्तर आणि जमिनीच्या थरांद्वारे केला जातो. ग्राउंड लेअरिंग ही पद्धत सोपी, किफायतशीर आणि मोठ्या प्रमाणावर फॉलो केली जाते. 3000 ते 5000 पीपीएम किंवा आयबीए आणि आयएए यांचे मिश्रण लवकर आणि विपुल रूटिंगमध्ये खूप प्रभावी आढळले आहे.

 

लागवड आणि हंगाम:

पेरूची लागवड वर्षभरात कधीही करता येते. तथापि, जून लागवड त्यानंतर जानेवारी लागवड अधिक यशस्वी आणि अतिशय चांगल्या प्रकारे स्वीकारली जाते.

 

7×7 किंवा 6×6 चौरस मीटर अंतर ठेवण्याची शिफारस केली जाते आणि निवडलेल्या अंतरावर 0.75×0.75×0.75 किंवा 1x1x1 मीटरचे खड्डे खणले जातात आणि सेंद्रिय खत, सुपरफॉस्फेट आणि कडुलिंबाच्या चांगल्या प्रकारे वाढलेल्या थरांनी भरले जातात, मुळे एकसमान आणि लहान असतात. वाढ लागवडीसाठी वापरली जाते.

 

आंतरमशागत:

लागवडीपासून 2/3 वर्षांच्या सुरुवातीच्या काळात, आंतरस्थान नियमित तणमुक्त ठेवली जाते. कमी कालावधीची पिके, शक्यतो भाजीपाला घेतला जातो.

 

तरुण बागेची काळजी

एक महिन्याच्या आत गॅप भरणे आवश्यक आहे.

सर्व झाडांना एकसमान उभे राहण्यासाठी तरुण झाडांना आधार आणि प्रशिक्षण आवश्यक आहे.

विंड ब्रेकसाठी आवश्यक तरतूद उपयुक्त आहे. सुसबेनिया, तुती इत्यादी वनस्पती मुख्य पिकाच्या लागवडीच्या वेळी केल्या जातात.

विशेष बागायती उपचार

प्रशिक्षण आणि छाटणी : पेरूच्या झाडांना एकाच कांडासाठी प्रशिक्षण दिले जाते. मुख्य खोडावर 1 मीटर उंचीपर्यंत फांद्या लावण्याची परवानगी नाही. लहान रोपांची छाटणी एकसमान आणि संतुलित वाढ आणि आकारासाठी आवश्यक आहे. निवडलेल्या बहारच्या फुलांच्या अगोदर योग्य छाटणी करण्याची देखील शिफारस केली जाते. छाटणीमुळे उत्पादकता वाढते आणि फवारणी, कापणी यासारख्या विविध ऑपरेशन्स सुलभ होतात.

बहार उपचार: यामध्ये बहार फुलण्याआधी पाणी रोखणे समाविष्ट आहे. साधारणपणे मृग बहार, हस्त बहार आणि अंबा बहार असे तीन बहार असतात, त्यापैकी फक्त एकच हवामान आणि बाजारपेठेनुसार निवडली जाते. बहार उपचारात सहाय्यक उपचार म्हणून रूट छाटणी आणि अंकुरांची छाटणी देखील केली जाते.

 

सिंचन

पूर सिंचन, फळधारणेच्या हंगामात झाडांना नियमितपणे पाणी दिले जाते – फुलोऱ्यापासून पीक कापणीपर्यंत. जास्त पाण्याचा फळांच्या गुणवत्तेवर विपरीत परिणाम होतो त्याशिवाय ते अत्याधिक वनस्पतिवृद्धीला अनुकूल करते आणि बुरशीजन्य रोगांना आमंत्रण देते. ठिबक सिंचन आणि फर्टिलायझेशन ही अत्याधुनिक तंत्रे आहेत, ज्यामुळे पाणी आणि खतांचा वापर कमी होतो. तथापि, वनस्पतिवृद्धीच्या काळात ओलावा आवश्यक असतो आणि प्रणाली आवश्यकतेनुसार चालू असावी.

 

खते आणि खतांचा वापर

 

खते आणि खतांचे प्रमाण माती, विविधता, उत्पादन क्षमता आणि झाडाचे वय यावर अवलंबून असते. पेरू व्यवस्थित आणि जैव खते आणि संतुलित NPK ला चांगला प्रतिसाद देतो. बर्‍याच वेळा Mg, Z आणि Mn ची कमतरता दिसून येते जी चेलेटेड मायक्रोन्युट्रिएंट्स किंवा मायक्रोन्युट्रिएंट मिश्रणाने फवारणी करून दुरुस्त केली जाऊ शकते. वेळोवेळी माती आणि ऊतींचे विश्लेषण डेटाचा अवलंब करून खतांच्या वेळापत्रकात बदल केला जातो. चांगल्या वाढलेल्या झाडांना 60 ते 100 किलो सेंद्रिय पदार्थाव्यतिरिक्त 360 ग्रॅम नायट्रोजन, 180 ग्रॅम फॉस्फरस आणि पोटॅश/झाड/वर्षाची आवश्यकता असते. उत्तम दर्जा मिळविण्यासाठी रासायनिक N चा अतिरेक टाळावा.

 

वनस्पती संरक्षण

 

महत्वाचे कीटक आहेत – फ्रुटफ्लाय, स्केल कीटक, साल खाणारे सुरवंट, मेली बग आणि महत्वाचे रोग आहेत – फळांचा कॅन्कर, अँथ्रॅकनोज, पानांचे डाग, वाळलेले, फळ आणि कुजणे. पिकाचे रोग व किडीपासून संरक्षण करण्यासाठी योग्य प्रशिक्षण, इष्टतम छाटणी, बहाराची अनुकूल निवड, स्वच्छ मशागत, प्रतिबंधात्मक उपायांचा अवलंब आणि वेळेवर फवारण्या केल्या जातात. रासायनिक नियंत्रणापेक्षा एकात्मिक कीड व्यवस्थापन केव्हाही चांगले.

 

कापणी आणि उत्पन्न

 

वनस्पतिवत्‍तीने उगवलेली झाडे त्‍याच्‍या वर्षी धारण करण्‍यास सुरूवात करतात आणि 30 वर्षांपर्यंत वार्षिक आर्थिक उत्‍पन्‍न देत राहतात. चांगली वाढलेली आणि चांगली काळजी घेतलेली झाडे 100 ते 150 किलो पर्यंत वार्षिक उत्पादन देतात. फळांची काढणी पूर्ण पक्वतेवर असली तरी अर्धवट अवस्थेत करावी.

 

काढणीनंतरचे व्यवस्थापन, साठवणूक आणि विपणन

 

फळे अत्यंत नाशवंत असतात आणि काढणीनंतर दोन दिवसांत त्यांची विक्री करावी. जास्त पिकलेली फळे लांब पल्ल्याच्या बाजारपेठेत उभी राहणार नाहीत. Mh, GA सारख्या काही संप्रेरकांमुळे फळांचे स्वत:चे आयुष्य वाढते. फळे शीतगृहात 8 ते 100C आणि सापेक्ष आर्द्रता 80-90% राखून चार आठवडे साठवता येतात.

 

सिंचन आवश्यकता:

पेरूच्या झाडाला जास्त पाणी द्यावे लागत नाही. पेरूच्या रोपांना त्यांच्या सुरुवातीच्या अवस्थेत वर्षाला 8-10 पाणी द्यावे लागते.

 

कोरड्या ठिकाणी आणि हलक्या जमिनीत उन्हाळ्यात हाताने पाणी द्यावे लागते. मे ते जुलै दरम्यान, पूर्ण वाढ झालेल्या आणि फळ देणार्‍या झाडांना साप्ताहिक पाणी द्यावे लागते.

 

हिवाळ्यात पाणी दिल्याने फळांची गळती कमी होते आणि फळांचा आकार वाढतो. पेरू पिकाला ठिबक सिंचनाचा भरपूर फायदा होतो. हे 60% पर्यंत पाण्याची बचत करते आणि फळांची संख्या आणि आकार लक्षणीय वाढवते.

 

मान्सूनपूर्व पावसानंतर जमिनीत ओलावा टिकवून ठेवण्यासाठी बशीच्या आकाराचे, अर्धचंद्राचे किंवा व्ही आकाराचे खोरे बनवा.

 

खते:

पेरू लागवडीसाठी अजैविक खते आणि सेंद्रिय खत खूप फायदेशीर आहे. दरवर्षी, तुमच्या झाडांना 100 ग्रॅम नायट्रोजन, 40 ग्रॅम फॉस्फरस आणि 40 ग्रॅम पोटॅशियम द्या. सहाव्या वर्षी, तुम्ही तुमची सध्याची स्थिरता राखण्यात सक्षम असावे. ऑगस्ट आणि जानेवारीमध्ये, त्यांना दोन समान भागांमध्ये विभाजित करा.

 

झाडांमध्ये झिंकची कमतरता असल्यास 0.34 किलो स्लेक्ड चुना आणि 0.45 किलो ZnSO4 (झिंक सल्फेट) 16 गॅलन (72.74 लि.) पाण्यात विसर्जित करून झाडांवर फवारणी करा. तुटीच्या प्रमाणात किती फवारण्या वापरायच्या ते ठरवा.

 

फळांचा आकार आणि उत्पादन वाढवण्यासाठी तुमच्या पेरू पिकावर 0.3 टक्के ZnSO4 आणि 0.4 टक्के बोरिक ऍसिडच्या फुलांच्या पूर्व फवारण्या करा.

 

तण व्यवस्थापन:

हाताने तण काढणे चांगले. वर्षातून दोनदा मल्चिंग तणांना परावृत्त करते आणि ओलावा वाचवते. ग्रामोक्सोनची फवारणी तण व्यवस्थापनात प्रभावी आहे.

 

पेरू बागांच्या प्रभावी व्यवस्थापनासाठी वर्षातून दोनदा (ऑक्टोबरमध्ये, जानेवारीमध्ये एकदा) माती नांगरून टाका.

 

प्रशिक्षण आणि छाटणी:

प्रशिक्षणाद्वारे फळांची गुणवत्ता आणि उत्पादन सुधारले जाते. प्रशिक्षणाचे मुख्य उद्दिष्ट हे झाडाला उत्पादनक्षम पाया प्रदान करणे आहे, ज्याच्या मजबूत फांद्या उच्च उत्पादन देणारे पीक घेण्यास सक्षम आहेत.

 

जमिनीपासून 30 सेमी किंवा त्यापेक्षा कमी अंतरावर असलेल्या कोंब कापल्या जातात. केंद्र स्पष्ट होऊ द्या. चार मचान शाखा वाढण्यास परवानगी द्या. मध्यभागी पुरेसा सूर्यप्रकाश येण्यासाठी स्टेम आणि फांद्या यांच्यामध्ये पुरेसा रुंद कोन ठेवा.

 

झाडाची चौकट चांगली ठेवण्यासाठी आणि नवीन फांद्या येण्यास प्रोत्साहन देण्यासाठी वर्षातून एकदा हलकी छाटणी केली जाते.

 

कीटक आणि रोग:

कीटक:

स्केल कीटक: पंजाब, उत्तर प्रदेश, बिहार आणि महाराष्ट्रात, एक गंभीर समस्या आहे. तराजूसारखे दिसणारे हे सपाट, हिरवे कीटक वनस्पती, देठ आणि फळांना चिकटून असतात. क्रूड ऑइल इमल्शन किंवा पाण्यात फिश ऑइल रोझिन साबण, मिथाइल डेमेटॉन आणि डायमेथोलेट यांचे मिश्रण फवारणी करा.

 

पेरू फळाची माशी: एक धोकादायक कीटक जी फळ गळण्यास प्रवृत्त करते. प्रादुर्भाव झालेली फळे तोडून जाळून टाका. 0.5 मिली फॉस्फेमिडॉन आणि 2 मिली मॅलेथिऑन प्रति लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करावी.

 

मेलीबग: लहान अंडाकृती-आकाराचे हे किडे कोवळ्या झाडांचा रस शोषतात, त्यांचा पृष्ठभाग पांढरा मेणासारखा असतो. पानांच्या खाली, गुच्छांमध्ये. त्यांचा उत्पन्नावर लक्षणीय परिणाम होतो. डायमेथोएट, मिथाइल पॅराथिऑन किंवा मोनोक्रोप्टोफॉसची फवारणी केली जाऊ शकते. थिमेट, मॅलेशन किंवा अल्ड्रिनचा वापर मातीवर उपचार करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. पॉलीथीन फॅब्रिकने झाडाचा पाया झाकून झाडांवरील अप्सरांची ऊर्ध्वगामी हालचाल रोखा.

 

 रोग:

पेरू कोमेजणे: एक गंभीर बुरशीजन्य रोग ज्यामुळे पाने पिवळी पडतात, त्यानंतर सुकतात, कोमेजतात आणि मरतात. क्षारीय मातीत आणि पावसाळ्यात जास्त गंभीर. कोरडे आणि कोमेजलेले भाग काढा. ट्रंक बेसवर ब्रासिकॉलने भिजवा. संसर्गाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यावर बाविस्टिनची फवारणी करा. 8-क्विनोलोनॉल सल्फेटचे इंजेक्शन प्रभावी आहेत.

 

अँथ्रॅकनोज: पानांवर आणि फळांवर डाग पडतात. प्रभावित भाग काढा. डायथेन, ऑक्सिक्लोराईड किंवा डिफोलॅटनची फवारणी करा. काढणीनंतरच्या फळांमध्ये या रोगाचे नियंत्रण करण्यासाठी, त्यांना ऑरिओफंगिन आणि थायाबेंडाझोलच्या द्रावणात बुडवा.

 

फ्रूट कॅन्कर: हे फळांचे बाजार मूल्य कमी करते, कारण रोगामुळे ते खराब होतात. कापणी केलेली फळे ओसीमम गर्भाच्या पानांच्या अर्कात बुडवा. किंवा 1200 ppm Aureofungin ने धुवा. ०.२% डायथेन झेड-७८, ०.३% डिफोलॅटन आणि १% बोर्डो मिश्रणाची फवारणी करा.

 

स्टेम कॅन्कर: संक्रमित देठ फुटतात आणि विकृती निर्माण करतात. स्टेम टिश्यूज कोलमडतात आणि डहाळे कोमेजतात.

 

सर्कोस्पोरा पानांचे ठिपके: प्रभावित पानांवर पाण्यात भिजलेले तपकिरी ठिपके तयार होतात. 0.3% कॉपर ऑक्सिक्लोराईड किंवा चुना सल्फर 1:30 च्या प्रमाणात फवारणी करा.

 

ब्रॉन्झिंग हा एक पौष्टिक विकार आहे जो फॉस्फरस, पोटॅशियम आणि जस्तच्या कमतरतेमुळे होतो. हे खराब माती किंवा खराब लागवड आणि व्यवस्थापन पद्धतींमुळे होते. शिफारस केलेल्या डोसमध्ये NPK, झिंक आणि बोरॉन वापरा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *