पीक विम्याची रक्कम कधी येईल? आपल्या जिल्ह्याचा समावेश आहे का? सविस्तर वाचा. Kharip pik Vima information 2022

पीक विम्याची रक्कम कधी येईल? आपल्या जिल्ह्याचा समावेश आहे का? सविस्तर वाचा. Kharip pik Vima information 2022

शेतकरी बांधवांसाठी केंद्र सरकारने प्रधानमंत्री पीक विमा योजना सुरू केली आहे. लवकरच दिवाळीच्या आधी ह्या योजनेचा लाभ शेतकऱ्यांना मिळणार आहे. प्रधानमंत्री पिक विमा योजना 2022 ही केवळ शेतकऱ्यांसाठी सुरू करण्यात आली आहे. ह्या योजनेचा मुख्य उद्देश हा आहे की जेव्हा शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान होते. तेव्हा त्यांना या परिस्थितीत नुकसान भरपाई दिली जाईल तसेच जे शेतकरी पीक नापिकीमुळे आत्महत्या करत होते, आता सरकारने मदत दिल्याने शेतकरी आत्महत्या करणार नाहीत.

शेतकऱ्यांना आर्थिक सुविधा देणारी ही योजना आहे. तुम्ही प्रधानमंत्री पीक विमा योजना 2022 साठी ऑनलाइन अर्ज करू शकता. आपत्तीमुळे पिकांच्या झालेल्या नुकसानीची भरपाई सरकारकडून शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर जमा करण्यात येणार आहे.

 

प्रधानमंत्री पीक विमा योजना 2022 ऑनलाईन अर्ज असा करा

भारतातील कृषी विमा कंपनी LIC द्वारे देशातील शेतकऱ्यांसाठी प्रधानमंत्री फसल विमा योजना चालवली जाते. पूर, वादळ, पिकांना आग अशा नैसर्गिक आपत्तींमुळे, दुष्काळ, गारपिटीमुळे पिकांची नासाडी होते, त्यामुळे शासनाकडून शेतकऱ्यांच्या खात्यावर पैसे जमा केले जातील. पीएम फसल योजनेअंतर्गत केंद्र सरकारने 8800 कोटींची योजना बनवली आहे. योजनेच्या सूचनेनुसार शेतकऱ्यांना रब्बी पिकांसाठी १.५ टक्के आणि खरीब पिकांसाठी २ टक्के व्याज द्यावे लागणार आहे. पिकांचे नुकसान झाले तरच शेतकरी पीएम फसल विमा योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. आणि तुम्ही या योजनेसाठी ऑफलाइन आणि ऑनलाइन दोन्ही पद्धतीने अर्ज करू शकता.

मित्रांनो ह्यावर्षी शेती पिकाच्या मोठ्या प्रमाणात नुकसान झालं. पावसामुळे तसेच मुला दुष्काळामुळे शेतकरी हजबळ झालेला आहे अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांच्या चिंतेत भर टाकलेली आहे ते पिक विमा मिळेल की नाही. शेतकऱ्यांनाही चिंता लागून राहिलेली आहे की मागच्या काही वर्षांपासून आम्ही पिक विमा भरत आहोत तर त्याचा फायदा आम्हाला आता मिळणार आहे की नाही.

शेतकरी मित्रांनो काळजी करू नका. पिक विमा 2021 22 ची रक्कम मंजूर करण्यात आली आहे.
आपण पाहणार आहोत की कोणत्या जिल्ह्यांना पिक विमा योजना मंजूर झालेली आहे. ज्याच्या अधिसूचना राज्य सरकारने काढलेल्या आहेत.

पीक विमा यादी २०२२

शेतकर्‍यांना विविध आर्थिक गरजा असतात हे आपण जाणतो, म्हणून महाराष्ट्र राज्य सरकारने पिक विमा योजना 2022 सादर केली आहे. तो वाचा. पिक विमा योजनेची पात्रता, लाभार्थी यादी, अर्ज प्रक्रिया याबद्दल. महाराष्ट्र राज्याच्या मुख्यमंत्र्यांनी सुरू केलेली योजना.

ह्या योजनेंतर्गत शासन महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना विमा देणार आहे. त्यामुळे आता शेतकऱ्यांना (शेतकरी) आपल्या पिकांवरील नैसर्गिक आपत्तीची चिंता करण्याची गरज नाही. कोणत्याही नैसर्गिक आपत्तीमुळे शेतकऱ्याच्या पिकाचे नुकसान झाल्यास शासन नुकसान भरपाई देईल.

मित्रांनो, बजाज अलियांझ जनरल इन्शुरन्स कंपनी, युनायटेड इंडिया इन्शुरन्स कंपनी, एचडीएफसी इर्गो जनरल इन्शुरन्स कंपनी, आयसीआयसीआय लोबार्ड जनरल इन्शुरन्स कंपनी, व भारतीय कृषी विमा कंपनी या पाच पिक विमा कंपन्याना हाताशी घेऊन महाराष्ट्र राज्यात खरीप पीक विमा योजना ही राबवण्यात येत आहे.

महाराष्ट्र पीक विमा स्थिती 2022

मित्रांनो, आपणा सर्वांना माहीतच आहे की, अनेक वेळा पूरपरिस्थिती, दुष्काळ, वादळ, गारपीट आदी नैसर्गिक आपत्तींमुळे शेतकऱ्याचे तयार पीकही खराब होते, तेव्हा शासनाकडून कुटुंबाला आर्थिक मदत केली जाते. पिक विमा योजना यादी 2021.

ह्या योजनेचा मुख्य उद्देश शेतकऱ्याला कर्जाच्या तावडीतून मुक्त करणे हा आहे. आणि संकटाच्या वेळी शेतकऱ्याला आर्थिक मदत करणे. त्यामुळेच शेतकऱ्याचे पीक खराब झाले तरी त्याला शासनाकडून सर्वतोपरी मदत मिळावी म्हणून सरकारने ही योजना सुरू केली.

मित्रांनो, महाराष्ट्र शासन कृषी, पशुसंवर्धन, दुग्धव्यवसाय विकास व मत्स्यव्यवसाय विभाग प्रधानमंत्री पीक विमा योजनेअंतर्गत खरीप हंगाम सन २०२२ साठी पिक विमा हप्ता अनुदानापोटी राज्य शासन हिश्याची रु. ८४२,१७,८४,५४१/ इतकी रक्कम विमा कंपन्यांस अदा करण्यासाठी वितरीत केली जाईल.
ह्यासाठी क्लेम करावा लागेल.

आनंदाची बातमी म्हणजे आता शेतकरी बांधवांना 25 टक्के पिक विमा मिळण्याचा मार्ग हा मोकळा झाला आहे. त्यामुळे आता पिक विमा कंपन्या लवकरात लवकर त्यांना मिळालेली रक्कम ज्या शेतकऱ्यांनी पीक विमा काढला होता आणि त्यांचे नुकसान झालेले आहे या शेतकऱ्यांच्या खात्यामध्ये जमा केला जाईल अशी आशा आहे.

म्हणूनच ह्या योजनेचा उद्देश शेतकऱ्यांना आर्थिक सहाय्य करणे हा आहे. नैसर्गिक आपत्तीमुळे ज्यांचे पीक नुकसान झाले. शेतकऱ्यासाठी पीक ही त्याची गुंतवणूक आहे आणि पीक हे त्याचे उत्पन्न आहे, हे सर्वांना चांगलेच ठाऊक आहे. काही कारणास्तव पीक निकामी झाल्यास त्याला अनेक अडचणींना सामोरे जावे लागत असे. आणि काही वेळा शेतकरी चुकीचे निर्णयही घेतात.

पिक विमा जिल्हावार यादी अशी आहे

अहमदनगर, अकोला,अमरावती,भंडारा,चंद्रपूर,औरंगाबाद,
बुलढाणा,धुळे, गडचिरोली,गोंदिया,लातूर, नांदेड,हिंगोली,
मुंबई, नंदुरबार सिंधुदुर्ग नाशिक जळगाव मुंबई सातारा
ठाणे जालना नागपूर कोल्हापूर सोलापूर उस्मानाबाद
पालघर बीड रत्नागिरी सांगली वर्धा परभणी

या जिल्ह्यातील पात्र शेतकऱ्यांना पिक विमा त्यांच्या खात्यात जमा होईल.

भरपाईची रक्कम किती असेल?

एखाद्या प्राण्याच्या हल्ल्यात शेतकऱ्याचा मृत्यू झाल्यास कुटुंबाला 8 लाखांची मदत दिली जाईल. जनावरांच्या हल्ल्यात जखमी झाल्यास 15000 रुपये दिले जातील.

जनावरांच्या हल्ल्यामुळे नष्ट झालेले पीक नंतर 50% पर्यंत मदत दिली जाईल.

जनावरांच्या हल्ल्यामुळे नष्ट झालेले उसाचे पीक नंतर 800 प्रति मीटर नुकसान भरपाई. नारळाची झाडे तोडली तर 4800 मदत दिली जाईल. 36000 पेक्षा जास्त आंब्याचे झाड “पीक विमा योजना” अंतर्गत दिले जाईल.

पात्रता निकष –

• महाराष्ट्र राज्याचा कायमचा रहिवासी असणे आवश्यक आहे, BPL गटाशी संबंधित असणे आवश्यक आहे.

• या योजनेसाठी वयाचे कोणतेही निकष नाहीत

कुटुंबासाठी शेती हा एकमेव उत्पन्नाचा स्रोत आहे.

आवश्यक कागदपत्रे कोणती लागतील?

आधार कार्ड, पॅन कार्ड, उत्पन्नाचा दाखला, कागदपत्रे, बँक तपशील, जमिनीचे कागदपत्र, किसान पासबुक, छायाचित्र, फोन नंबर इ.

जर तुमचं पीक नैसर्गिक आपदा केल्याने तुम्हाला नुकसान होत असेल तर तुम्ही या योजनेच्या माध्यमातून सरकारी वित्तीय सहाय्य मिळवू शकता. योजनेसाठी अर्ज, स्टेटस किंवा जिल्‍हेवार नाव मिळवू शकतात.

पीक विमा योजनेचा ऑनलाइन अर्ज कसा करायचा?

प्रथम krishi.maharashtra.gov.in ह्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्या आणि होम पेज उघडेल
महाराष्ट्र शासनाचा कृषी विभाग
पिक विमा चेक करा.

त्यानंतर अर्जाच्या लिंकवर क्लिक करा आणि नोंदणी पृष्ठ उघडेल.
सर्व विचारलेले तपशील भरा आणि कागदपत्रे सबमिट आणि अपलोड करा आणि ऑनलाइन अर्ज करण्याची प्रक्रिया पूर्ण करा.
त्यानंतर तुम्हाला तुमच्या नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर एसएमएसद्वारे कन्फर्मेशन मिळेल.

पीक विमा योजनेच्या लाभार्थ्यांची यादी pdf आपण कशी तपासू शकतो?

सर्वप्रथम अधिकृत पोर्टलला भेट द्या आणि पीएम फसल विमा योजना यादीवर क्लिक करा (केंद्र सरकारद्वारे). त्यानंतर तुम्ही संपूर्ण यादी जिल्हावार तपासू शकता.
मित्रांनो ही krishi.maharashtra.gov.in साईट वर उपलब्ध आहे.

महाराष्ट्रातील योजनांशी संबंधित अधिक शंका आणि माहितीसाठी आमची वेबसाईट फॉलो करा.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *