अतिवृष्टी नुकसान भरपाईची यादी इथे पाहायला मिळेल! प्रति हेक्टर एवढी रक्कम मिळेल.Nuksan bharpai yadi

अतिवृष्टी नुकसान भरपाईची यादी इथे पाहायला मिळेल! प्रति हेक्टर एवढी रक्कम मिळेल.Nuksan bharpai yadi

शेतकरी मित्रांसाठी एक चांगली बातमी आहे! पिकांच्या नुकसानीची भरपाई शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात पोहोचेल अशी व्यवस्था करण्यात आली आहे.
ह्या नुकसान भरपाईची रक्कम तुमच्या खात्यात जमा झाल्याचा मेसेज तुम्हाला आला नसेल. तर काय करायचं? तुम्ही नुकसाभरपाईची रक्कम मिळायला पात्र आहात की नाही? ही नुकसान भरपाईची यादी कुठे पाहता येईल?
ह्या सगळ्या प्रश्नांची माहिती ह्या लेखात मिळेल.

सध्या देशभरात सणासुदीचा हंगाम सुरू आहे. अशा परिस्थितीत महाराष्ट्र सरकारकडून खरीप पिकातील नुकसानीची भरपाई मिळाल्याने शेतकऱ्यांना मोठ्या आर्थिक संकटातून दिलासा मिळणार आहे.

ही खरच चांगली बातमीआहे! ह्याचा लाभ कुणाला मिळेल. पिकांच्या नुकसानीची भरपाई शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात पोहोचेल, १५ सप्टेंबरपर्यंत रक्कम दिली जाईल असं मुख्यमंत्री म्हणाले होते.

मित्रांनो, आजच्या काळात हवामान बदलाचा सर्वात वाईट परिणाम शेतीवर झाला आहे. 2022 मधील पावसाळ्यातील सर्वात वाईट प्रवृत्तीमुळे, अनेक राज्यांमध्ये उभी पिके जवळजवळ नष्ट झाली होती, तर बहुतेक शेतात पाण्याखाली गेली होती, ज्यामुळे शेतकऱ्यांचे बरेच नुकसान झाले होते. हे नुकसान भरून काढण्यासाठी केंद्र आणि राज्य सरकारकडून पीक नुकसान भरपाईसाठी अनेक प्रयत्न केले जातात. महाराष्ट्र सरकारने राज्यातील शेतकऱ्यांना मोठी बातमी दिली आहे.

 

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖

हे पण वाचा

👳🏻‍♂️ शेतकऱ्यांना मिळणार मोफत तीन लाख रुपये कर्ज बिन व्याजी.

👉🏻 त्यासाठी येथे क्लिक करा 👈🏻

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖

सरकारी अहवालानुसार, महाराष्ट्रातील सर्व जिल्ह्यांतील शेतकऱ्यांना पीक नुकसान भरपाईची रक्कम 15 सप्टेंबरपर्यंत थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात वर्ग केली जाईल. ह्या योजनेंतर्गत महाराष्ट्रातील नांदेड जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना जास्तीत जास्त मदत दिली जाणार आहे. या योजनेशी संबंधित काही अटी व शर्तींनुसार उस्मानाबाद जिल्ह्याला मदत कार्यक्रमापासून दूर ठेवण्यात येणार आहे.

प्रति हेक्टर मोबदला किती मिळेल?

अतिवृष्टीमुळे झालेल्या पिकांच्या नुकसानीसाठी महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना हेक्टरी मोबदला दिला जाईल. नियमानुसार, जास्तीत जास्त 3 हेक्टरपर्यंतच्या पिकाच्या नुकसानीसाठी शेतकर्‍यांना मदतीची रक्कम दिली जाईल, त्याअंतर्गत शेतकर्‍यांना पीकानुसार 27 हजार ते 36 हजार प्रति हेक्टरपर्यंत आर्थिक मदत दिली जाईल. या योजनेत महाराष्ट्र राज्य शासनाबरोबरच आपला व्यवस्थापन विभाग आणि केंद्र सरकारही शेतकऱ्यांना वेगवेगळ्या दराने मदतीची रक्कम देणार आहे.

ह्याचा लाभ ह्या शेतकऱ्यांना मिळणार आहे?
महाराष्ट्रातील सर्व जिल्ह्यांमध्ये पावसामुळे पिकांच्या नुकसानीसाठी शेतकऱ्यांना मदत दिली जाईल, ज्यामध्ये नांदेड जिल्ह्यात पिकांचे सर्वाधिक नुकसान झाले आहे. प्रत्यक्षात जुलै 2022 मध्ये झालेल्या मोसमी पावसामुळे नांदेड जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना सर्वाधिक फटका बसला. या भागात सरासरीपेक्षा दुपटीहून अधिक पाऊस झाला असून, त्यामुळे सोयाबीनच्या उत्पादनावर सर्वाधिक परिणाम झाला आहे.

राज्य सरकारने भरपाई वाढवली आहे
2022 च्या मान्सूनमध्ये झालेल्या अतिवृष्टीमुळे खरीप पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे, या पार्श्वभूमीवर महाराष्ट्र सरकारने शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाईची रक्कम जवळपास दुप्पट केली आहे.

अन्न पिकांच्या नुकसानीची भरपाई 6,800 रुपये प्रति हेक्टर होती. ही मदत रक्कम आता 13,600 रुपये प्रति हेक्टर करण्यात आली आहे.

राज्यात बागायती पिकांसाठी शेतकऱ्यांना हेक्टरी 13,500 रुपये नुकसान भरपाई मिळत होती, ती आता 27,000 रुपये प्रति हेक्टर करण्यात आली आहे.

पावसाळ्यातील नुकसानीव्यतिरिक्त, नुकसान भरपाईची रक्कम 18,000 रुपये प्रति हेक्टरवरून सुमारे 36,000 रुपये प्रति हेक्टर लागवडीच्या तीनही हंगामांसाठी वाढवण्यात आली आहे.

मित्रांनो, 2022 चा पावसाळा शेतकऱ्यांसाठी आपत्तीचा संदेश घेऊन आला. देशातील बहुतांश राज्यात कमी पावसामुळे भाताची पेरणी होऊ शकली नाही, तर महाराष्ट्रासारख्या राज्यात अतिवृष्टीमुळे उभी पिके पाण्याखाली गेली. या समस्येचा सर्वात वाईट परिणाम सोयाबीन आणि कापूस उत्पादनावर होणार आहे.

विदर्भ, मराठवाडा, पश्चिम महाराष्ट्र, मध्य महाराष्ट्र आणि महाराष्ट्राच्या उत्तर भागात पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे, त्यामुळे शेतकऱ्यांची आर्थिक स्थिती सध्या अत्यंत बिकट झाली आहे. विशेषत: सध्या देशभरात सणासुदीचा हंगाम सुरू आहे. अशा स्थितीत महाराष्ट्र सरकारकडून पीक नुकसान भरपाईची रक्कम मिळाल्याने शेतकऱ्यांना आर्थिक संकटातून मुक्तता मिळेल.

ही नुकसान भरपाईची यादी कुठे पाहायला मिळेल?

अतिवृष्टी २०२२ मधील ही आपल्या नावाची नुकसान भरपाईची यादी कुठे पाहायला मिळेल तर ती यादी कुठेही ऑनलाईन पाहायला मिळणार नाही. ही यादी तुम्हाला फक्त तुमच्या गावच्या तलाठ्यांना भेटून पाहायला मिळेल. कारण अतिवृष्टी नुकसान भरपाईची यादी सरकारकडून फक्त गावच्या तलाठ्यांकडे उपलब्ध आहे.
तुम्हाला जर तुमच्या अतिवृष्टी नुकसान भरपाईच्या यादीमध्ये असलेल्या नाव पाहायचं असेल तर गावच्या तलाठी कडे जाऊन तुम्हाला विचारावे लागेल. की आमच्या गावातील लोकांची यादी मिळाली आहे का? तलाठी आपल्याला यादी सादर करतील. जर काही अडचणी असतील तर तलाठी तुम्हाला मार्गदर्शन करतील. तुमच्या गावाची नुकसान भरपाई नेमकी कधी वाटप केली जाणार आहे हे सुद्धा तुम्हाला तुमच्या गावच्या तलाठ्यांकडूनच कळेल.

ज्या शेतकऱ्यांना अतिवृष्टी नुकसान भरपाई मिळाली नसेल त्यांना लवकरच महाराष्ट्र सरकार तर्फे अतिवृष्टी नुकसान भरपाईची रक्कम त्यांच्या खात्यात दिली जाणार आहे.

तर तुम्हाला आता समजलं असेल की अतिवृष्टी 2022 मधील नुकसान भरपाई आपल्याला कुठे पाहायला मिळेल आणि नुकसान भरपाईची रक्कम प्रत्येक हेक्टर किती असेल? त्याच बरोबर नुकसान भरपाई ची रक्कम ज्या शेतकऱ्यांना अजूनही मिळालेली नाही ती कधी मिळेल?

5 thoughts on “अतिवृष्टी नुकसान भरपाईची यादी इथे पाहायला मिळेल! प्रति हेक्टर एवढी रक्कम मिळेल.Nuksan bharpai yadi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *