चांद्रयान-३ चंद्राच्या ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंग चा प्रवास! ह्याचा आपल्याला आणि देशाला काय फायदा होईल?

चांद्रयान-३ चंद्राच्या ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंग चा प्रवास! ह्याचा आपल्याला आणि देशाला काय फायदा होईल?

चांद्रयान-3 चांद्रयान-2 चा फॉलो-अप मिशन बनला आहे. चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर लँडरचे सॉफ्ट लँडिंग करणे हा त्याचा उद्देश आहे. चांद्रयान-२ मध्ये विक्रम लँडरचे हार्ड लँडिंग झाले. तीन महिन्यांनंतर, अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाला त्याचा अवशेष सापडला. यानंतर चार वर्षांनंतर इस्रो चांद्रयान-३ च्या माध्यमातून पुन्हा लँडर आणि रोव्हर दक्षिण ध्रुवावर उतरवण्याचा यशस्वी प्रयत्न केला आहे.

भारत चंद्र मोहीम जिंकला आहे. अमेरिका, जपान आणि चीन जे करू शकले नाही ते इस्रोने केले
सॉफ्ट लँडिंगमध्ये तज्ज्ञ असलेल्या जगातील चार देशांमध्ये आता भारताचे नाव सामील झाले आहे. मागच्या वेळी चांद्रयान-2 चे क्रॅश लँडिंग झाले होते. तेव्हा भारताची खूप निराशा झाली. आता चांद्रयान 3 च्या यशस्वी लँडिंगमुळे जगाला चंद्राशी संबंधित अनेक प्रश्नांची उत्तरे मिळणार आहेत.

चांद्रयान-3 यशस्वीरित्या चंद्रावर उतरले आहे . भारताने जगात इतिहास रचला आहे. चांद्रयान-३ ने आज 23 ऑगस्ट ला संध्याकाळी चंद्राच्या पृष्ठभागावर यशस्वी लँडिंग केलं आहे. सॉफ्ट लँडिंगमध्ये तज्ज्ञ असलेल्या जगातील चार देशांमध्ये आता भारताचे नाव सामील झाले आहे. हे यश मिळवणारा भारत हा जगातील चौथा देश ठरला आहे. मागच्या वेळी चांद्रयान-2 चे क्रॅश लँडिंग झाले होते. तेव्हा भारताची चांगलीच निराशा झाली, पण यावेळी जोरदार तयारी करण्यात आली आणि त्याचे फळ यशाच्या रूपाने मिळाले. इस्रोने चंद्रावर ध्वज फडकवला आहे. चांद्रयान-3 ने चंद्राच्या पृष्ठभागावर आपली पावले टाकली आहेत.

आता संपूर्ण जगाला चंद्राशी संबंधित अनेक प्रश्नांची उत्तरे मिळणार आहेत. कारण जगातील सर्वात बलाढ्य देश अमेरिका चंद्रावर पोहोचला, पण चंद्राचे गूढ उकलण्यात अपयशी ठरला. रशिया चंद्रावर पोहोचला आहे, पण चंद्रावर जीवसृष्टी असण्याची शक्यता आहे की नाही? या प्रश्नाचे उत्तर सापडले नाही. चीनचे अवकाशयानही चंद्रावर उतरले, पण चंद्राचे कोडे सुटू शकले नाही.

लँडिंगच्या वेळी भारताचे चांद्रयान अयशस्वी झाले असले तरी, भारताच्या मोहिमेतून चंद्रावर पाणी असल्याचे प्रथमच जगाला समजले. यापूर्वी नासाने चंद्रावर पाण्याची शक्यता पूर्णपणे नाकारली होती. आता साऱ्या जगाच्या नजरा भारताच्या चांद्रयान-३ वर लागल्या आहेत. 23 ऑगस्ट रोजी चांद्रयान-3 चे यशस्वी लँडिंग म्हणजे चंद्राबाबत मानवी मनातील प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर मिळणे अपेक्षित आहे.

भारताची चंद्र मोहीम म्हणजेच चांद्रयान-3 आज संध्याकाळी चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरण्यासाठी सज्ज झाली. चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरताच चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर पोहोचणारा भारत हा पहिला देश बनला आहे. चांद्रयान-3 चा लँडर-रोव्हर चंद्रावर 1 दिवस काम करेल, जे पृथ्वीवरील 14 दिवसांच्या बरोबरीचा आहे. इस्रोच्या ह्या महत्त्वाकांक्षी मोहिमेकडे संपूर्ण देशाच्या आशा आहेत. चांद्रयान-3 ने संपूर्ण देशाला एकत्र केले आहे. मंदिरांमध्ये प्रार्थना होत आहेत. मशिदींमध्ये नमाज अदा करण्यात येत आहे. चांद्रयान-३ बद्दल संपूर्ण देश उत्सुक आहे. चला जाणून घेऊया चांद्रयान-३ शी संबंधित सर्व महत्त्वाची माहिती.

भारताची तिसरी चंद्र मोहीम ‘चांद्रयान-3’ 14 जुलै रोजी प्रक्षेपित करण्यात आली. आंध्र प्रदेशातील श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून याचे प्रक्षेपण करण्यात आले. आता ४० दिवसांनंतर लँडर (विक्रम) आणि रोव्हर (प्रज्ञान) आज संध्याकाळी ६:०४ वाजता चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरले . ‘चांद्रयान-3’ पाठवण्यासाठी LVM-3 लाँचरचा वापर करण्यात आला.

चांद्रयान 3 लँडिंग 23 ऑगस्टलाच का झाले? हे समजून घ्या.

चंद्रावर 14 दिवस दिवस आणि पुढील 14 दिवस रात्र असते. आता रात्र झाली आहे. सर्व काही मोजल्यानंतर, 23 ऑगस्टपासून चंद्रावर दिवस असेल, असा निष्कर्ष इस्रोने काढला आहे. म्हणजे तिथे सूर्य उगवेल. अशा परिस्थितीत चांद्रयान जेव्हा उतरेल तेव्हा दक्षिण ध्रुवावर सूर्यप्रकाश मिळेल. चांद्रयान-३ चे लँडर आणि रोव्हर चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरल्यानंतर त्यांचे मिशन पूर्ण करण्यासाठी सौरऊर्जेचा वापर करतील. 23 ऑगस्ट ते 5 सप्टेंबर दरम्यान दक्षिण ध्रुवावर सूर्यप्रकाश असेल, ज्याच्या मदतीने चांद्रयानचे रोव्हर चार्ज करू शकेल आणि आपले मिशन पूर्ण करेल.

भारतासाठी हा अभिमानाचा क्षण आहे कारण चांद्रयान-3 40 दिवसांच्या प्रवासानंतर आज चंद्रावर पोहोचले आहे.

चांद्रयान-3 मोहिमेवर किती खर्च झाला माहित आहे?
चांद्रयान-3 मोहिमेवर 615 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले आहेत. 2019 मध्ये चांद्रयान-2 मिशन अयशस्वी झाल्यानंतर चांद्रयान-3 मोहीम सुरू करण्यात आली. 2021 मध्येच लॉन्च करण्याची योजना होती. परंतु कोविड महामारीमुळे, त्यास विलंब झाला आणि शेवटी 14 जुलै 2023 रोजी लॉन्च करण्यात आला.

जर आपण चांद्रयान-2 मिशनच्या आर्थिक बजेटबद्दल बोललो तर या प्रकल्पावर 978 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले. यामध्ये ऑर्बिटर, लँडर, रोव्हर, नेव्हिगेशन आणि ग्राउंड सपोर्ट नेटवर्कवर 603 कोटी रुपये आणि जिओ स्टेशनरी सॅटेलाइट लॉन्च व्हेईकलवर 375 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले.

‘चांद्रयान-3’ चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर यशस्वी उतरले आहे. अद्याप कोणताही देश येथे पोहोचलेला नाही. चांद्रयान-३ चे यशस्वी लँडिंग झाल्याने आज भारत हा दक्षिण ध्रुवावर पोहोचणारा जगातला पहिला देश ठरला आहे.

बरं मग चंद्राचा दक्षिण ध्रुवच का?

चंद्राचे ध्रुवीय प्रदेश इतर प्रदेशांपेक्षा बरेच वेगळे आहेत. येथे असे अनेक भाग आहेत जेथे सूर्यप्रकाश कधीही पोहोचत नाही आणि तापमान -200 अंश सेल्सिअसच्या खाली जाते. अशा स्थितीत शास्त्रज्ञांचा अंदाज आहे की बर्फाच्या रूपात अजूनही येथे पाणी असू शकते. भारताच्या 2008 चांद्रयान-1 मोहिमेने चंद्राच्या पृष्ठभागावर पाण्याची उपस्थिती दर्शविली होती.

ह्या मोहिमेची लँडिंग साइट चांद्रयान-2 सारखीच आहे. ७० अंश अक्षांशावर चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाजवळ. मात्र यावेळी क्षेत्रफळ वाढविण्यात आले आहे. चांद्रयान-2 मधील लँडिंग साइट 500 मीटर X 500 मीटर होती. आता, लँडिंग साइट 4 किमी X 2.5 किमी आहे.

सर्व काही ठीक झाल्याने, आज चंद्रयान-3 चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाजवळ मऊ-लँड करणारे जगातील पहिले अंतराळ यान ठरले आहे. चंद्रावर उतरण्यासाठी पूर्वीचे सर्व अंतराळ यान विषुववृत्त प्रदेशात, चंद्र विषुववृत्ताच्या उत्तरेला किंवा दक्षिणेला काही अंश अक्षांशांवर उतरले आहेत.

ह्या आधी कोणते देश चंद्रावर पोहोचले आहेत?
चांद्रयान-3 ने चंद्रावर यशस्वी लँडिंग केल्याने,भारत सॉफ्ट लँडिंग करणारा चौथा देश बनला आहे. यापूर्वी अमेरिका, रशिया आणि चीनने हा पराक्रम केला आहे. 2 जून 1966 ते 11 डिसेंबर 1972 या कालावधीत अमेरिकेने चंद्रावर 11 वेळा सॉफ्ट लँडिंग केले होते.

चांद्रयान-३ चंद्रावर जाऊन हे काम करणार आहे?

चांद्रयान-३ च्या यशामुळे देशाचा दर्जा वाढला आहे. इस्रोचा मान वाढला आहे. लोकांना अभिमान वाटत आहे. पण ह्याचा उपयोग काय. ही फक्त अनुभूतीची बाब आहे. या यशाचा देशाला, इस्रोला आणि सर्वसामान्यांना काय फायदा. रोज कष्ट करणाऱ्यांना काय फायदा. 2 जूनच्या भाकरीसाठी ते दिवसभर रक्त आणि घाम एक करतात.

14 जुलै 2023 रोजी देशातील सर्वात वजनदार रॉकेट LVM3 वरून चांद्रयान-3 लाँच करण्यात आले. सुमारे ४२ दिवसांच्या प्रवासानंतर तो चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरला आहे. चांद्रयान-३ उतरल्यानंतर तो काय करेल?

विक्रम लँडरवरील चार पेलोड काय करतील?

1. रंभा (RAMBHA)… हे चंद्राच्या पृष्ठभागावर सूर्यापासून येणार्‍या प्लाझ्मा कणांची घनता, प्रमाण आणि बदल तपासेल.
2. ChaSTE… हे चंद्राच्या पृष्ठभागाची उष्णता म्हणजेच तापमान तपासेल.
3. ILSA… हे लँडिंग साइटच्या आसपासच्या भूकंपीय क्रियाकलापांची तपासणी करेल.
4. Laser Retroreflector Array (LRA)… तो चंद्राची गतिशीलता समजून घेण्याचा प्रयत्न करेल.

 

प्रज्ञान रोव्हरवर दोन पेलोड आहेत, ते काय करणार?

1. लेझर इंड्यूस्ड ब्रेकडाउन स्पेक्ट्रोस्कोप (LIBS). हे चंद्राच्या पृष्ठभागावर असलेल्या रसायनांचे प्रमाण आणि गुणवत्तेचा अभ्यास करेल. खनिजांचाही शोध घेईल.

2. अल्फा पार्टिकल एक्स-रे स्पेक्ट्रोमीटर (अल्फा पार्टिकल एक्स-रे स्पेक्ट्रोमीटर – APXS). ते घटकांच्या रचनेचा अभ्यास करेल. उदाहरणार्थ, मॅग्नेशियम, अॅल्युमिनियम, सिलिकॉन, पोटॅशियम, कॅल्शियम, कथील आणि लोह. ते लँडिंग साइटभोवती चंद्राच्या पृष्ठभागावर शोधले जातील.

वैज्ञानिकांना काय फायदा…

एकूणच, विक्रम लँडर आणि प्रज्ञान रोव्हर एकत्रितपणे चंद्राचे वातावरण, पृष्ठभाग, रसायने, भूकंप, खनिजे इत्यादींचा अभ्यास करतील. यामुळे इस्रोसह जगभरातील शास्त्रज्ञांना भविष्यातील अभ्यासासाठी माहिती मिळणार आहे. संशोधन करणे सोपे जाईल. ही बाब शास्त्रज्ञांसाठी फायद्याची ठरली आहे.

त्याचा देशाला कसा फायदा होईल?

हे यश मिळवणारा भारत हा जगातील चौथा देश आहे. यापूर्वी हा विक्रम अमेरिका, रशिया (तत्कालीन सोव्हिएत युनियन) आणि चीनने स्थापित केला होता.

ह्या यशस्वी चंद्र मोहिमेचा इस्रोला काय फायदा होणार आहे?

ISRO हे जगभरात आर्थिकदृष्ट्या व्यावसायिक प्रक्षेपणासाठी ओळखले जाते. आतापर्यंत 34 देशांचे 424 परदेशी उपग्रह प्रक्षेपित करण्यात आले आहेत. सोबत 104 उपग्रह सोडले आहेत. तेही त्याच रॉकेटमधून. चांद्रयान-१ ने चंद्रावर पाण्याचा शोध लावला. चांद्रयान-2 चे ऑर्बिटर अजूनही कार्यरत आहे. त्याला चांद्रयान-३ साठी लँडिंग साईट सापडली. मंगळयानाचा महिमा संपूर्ण जगाने पाहिला आहे. चांद्रयान-3 च्या यशामुळे जगातील सर्वात मोठ्या अंतराळ संस्थांमध्ये इस्रोचे नाव समाविष्ट होईल.

ह्या चंद्र मोहीमेचा सर्वसामान्यांना फायदा होणार आहे?

पेलोड्स म्हणजेच चांद्रयान आणि मंगळयान यांसारख्या अंतराळ यानांमध्ये बसवलेली उपकरणे नंतर हवामान आणि दळणवळण उपग्रहांमध्ये वापरली जातात. संरक्षण संबंधित उपग्रहांमध्ये घडते. नकाशा बनवणाऱ्या उपग्रहांमध्ये आढळते. ही उपकरणे देशात उपस्थित असलेल्या लोकांच्या कल्याणासाठी कार्य करतात. त्यामुळे संपर्क यंत्रणा विकसित होण्यास मदत होते. देखरेख करणे सोपे होते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *