पाईपलाईन अनुदान योजना महाराष्ट्र 2023. ऑनलाइन अर्जाची सर्व माहिती | Pipeline anudan mahiti 2023

पाईपलाईन अनुदान योजना महाराष्ट्र 2023. ऑनलाइन अर्जाची सर्व माहिती | Pipeline anudan mahiti 2023

 

आपल्या देशात असे अनेक शेतकरी आहेत ज्यांची भरभराट झालेली पिके पाण्याअभावी सुकतात. पाण्याअभावी पीक नापिकीमुळे शेतकऱ्यांना रोज आत्महत्या करावी लागत आहे, मात्र अशा समस्यांना तोंड देण्यासाठी काही शेतकरी बांधवांनी आपल्या शेतात बोअरिंग करून ते सोलर पंप किंवा डिझेल इंजिन आदींद्वारे केले जाते. ती चालवून ते पाण्याचा प्रश्न सोडवतात, पण अशी व्यवस्था करणे सर्वच शेतकऱ्यांसाठी अवघड आहे.

ह्याच समस्येवर मात करण्यासाठी सरकारने सिंचन पाइपलाइन अनुदान योजना सुरू केली आहे. ज्याअंतर्गत शेतकऱ्यांना सिंचन पाईपलाईनवर अनुदान दिले जाणार आहे. सिंचन पाईपलाईन सबसिडी योजनेची माहिती मिळवून, त्यासाठी दिल्या जाणाऱ्या अनुदान अनुदानातून तुम्ही लाभ मिळवू शकता. यासाठी तुम्हाला ऑनलाइन अर्जाचे ज्ञान असणे आवश्यक आहे.

पाइपलाइन अनुदान योजना काय आहे?

असे शेतकरी ज्यांना त्यांच्या शेतात सिंचनासाठी पाइपलाइन खरेदी करायची आहे, परंतु आर्थिक परिस्थिती कमकुवत असल्याने त्यांना पाइपलाइन खरेदी करणे शक्य होत नाही. अशा शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी सरकारने सिंचन पाइपलाइन अनुदान योजना सुरू केली आहे. ह्या योजनेचा लाभ राज्यातील सर्व प्रवर्गातील शेतकऱ्यांना दिला जाणार आहे, जेणेकरून शेतकऱ्यांना त्यांच्या शेतात पाइपलाइनद्वारे सहज शेतीमध्ये सिंचन करता येईल.

ह्या योजनेच्या माध्यमातून शेतकरी बांधवांना पाइपलाइन खरेदीवर ५० टक्के अनुदान दिले जाणार आहे. शासनाच्या या उपक्रमामुळे राज्यातील शेतकऱ्यांची सिंचनाच्या समस्येतून सुटका होणार आहे. यामुळे त्याला आपल्या पिकांपासून चांगले उत्पादन घेता येणार आहे.

पाइपलाइन अनुदान योजनेचा उद्देश

.सरकारची सिंचन पाइपलाइन अनुदान योजना सुरू करण्यामागचा मुख्य उद्देश शेतकऱ्यांना त्यांच्या शेतात सिंचनासाठी पाइपलाइन उपलब्ध करून देणे हा आहे, यामुळे शेतकऱ्यांना त्यांच्या शेतात सिंचन करणे सोपे होईल. यासोबतच पाइपलाइनमधून स्प्रिंकलर बसवून पाण्याची बचत करता येईल.

मात्र, आत्तापर्यंत राज्यातील बहुतांश शेतकरी हौदातून सिंचन करतात, त्यामुळे पाण्याचा मोठ्या प्रमाणात अपव्यय होतो. अशा परिस्थितीत सरकारने सुरू केलेल्या या योजनेमुळे शेतकऱ्यांचे पीक उत्पादन तर वाढेलच शिवाय त्यांची आर्थिक स्थितीही मजबूत होईल.

पाइपलाइन योजना अनुदान किती मिळेल?

पाइपलाइन अनुदान योजनेअंतर्गत, राज्यातील शेतकऱ्यांना सिंचनासाठी पाइपलाइन खरेदीच्या एकूण खर्चावर 50 टक्के अनुदान दिले जाते. सध्या बाजारात विविध प्रकारच्या पाइपलाइन उपलब्ध असल्या तरी शेतकरी त्यांच्या इच्छेनुसार पीव्हीसी किंवा एचडीपीई खरेदी करू शकतात. पाईप खरेदीवर 50 टक्के रक्कम शासनाकडून अनुदान म्हणून शेतकरी बांधवांना दिली जाणार आहे.

तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की बाजारात पीव्हीसी पाईप 35 रुपये प्रति मीटर, एचडीपीई 20 रुपये प्रति मीटर आणि एचडीपीई लॅमिनेटेड ले-फ्लॅट ट्यूब पाईप 50 रुपये दराने उपलब्ध आहेत. ह्या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी शेतकऱ्यांचे बँक खाते असणे आवश्यक आहे, कारण योजनेअंतर्गत मिळणारी रक्कम थेट त्यांच्या बँक खात्यात पाठवली जाईल.

सिंचाई पाइपलाइन अनुदान योजनेसाठी पात्रता

ह्या योजनेचा लाभ ज्या शेतकऱ्यांच्या शेतात डिझेल इंजिन किंवा इलेक्ट्रिक पंप किंवा ट्रॅक्टरवर चालणारे पंप संच बोअरिंग किंवा विहिरींसाठी उपलब्ध आहेत त्यांनाच दिला जाईल.
योजनेअंतर्गत, अर्जदार शेतकऱ्याकडे 0.5 हेक्टर (2 बिघा) बागायती शेतजमीन असणे आवश्यक आहे.
ह्या योजनेचा लाभ घेतल्यानंतर पुढील 10 वर्षांसाठी कोणताही शेतकरी पुन्हा अर्ज करू शकत नाही.
या अनुदान योजनेचा लाभ घेण्यासाठी अर्जदार शेतकऱ्याचे बँक खाते आधार कार्डशी लिंक करणे आवश्यक आहे.
शेतकऱ्यांनी पाईप खरेदी केल्यापासून 30 दिवसांच्या आत म्हणजेच 1 महिन्याच्या आत अर्ज करावा लागेल, अन्यथा तुम्हाला योजनेअंतर्गत अनुदान दिले जाणार नाही.

पाइपलाइन अनुदान योजनेसाठी कागदपत्रे

शेतकऱ्याचा रहिवासी दाखला
अर्जदाराचे आधार कार्ड
बँक पासबुक
मोबाईल नंबर
ओळखपत्र
पासपोर्ट साइज फोटो
पाईप बिल

पाइपलाइन अनुदान योजनेचे फायदे

 

राज्यातील सर्व शेतकरी बांधवांना सिंचनासाठी पाईपलाईन खरेदी करण्यासाठी शासनाकडून त्यांच्या बँक खात्यात ५० टक्के किंवा जास्तीत जास्त १५ हजार रुपये अनुदान दिले जाईल.
राज्यातील जे शेतकरी पैशांअभावी पाईप खरेदी करू शकत नाहीत ते या योजनेद्वारे सहजपणे पाईप खरेदी करू शकतात.
सरकारने सुरू केलेल्या ह्या योजनेमुळे राज्यातील शेतकऱ्यांचे उत्पन्न तर वाढेलच शिवाय त्यांची आर्थिक स्थितीही मजबूत होईल. जेणेकरून तो आपल्या कुटुंबाला चांगल्या पद्धतीने आधार देऊ शकेल.

 

पाइपलाइन अनुदान योजना अर्ज प्रक्रिया

ह्या योजनेसाठी अर्ज करण्यापूर्वी तुम्हाला https://mahadbt.maharashtra.gov.in/farmer/login/ वर अर्ज करावा लागेल.
आता आपल्यासमोर महाडीबीटी शेतकरी पोर्टलची एक अधिकृत वेबसाईट आलेली असेल त्या वेबसाईटला ओपन करा.

यानंतर तुम्हाला तुमचा आयडी तयार करावा लागेल, हा आयडी तयार करण्यासाठी तुम्हाला होम पेजवर नवीन नोंदणीवर क्लिक करावे लागेल.
यानंतर, पाईप संच किंवा पाईप लाईन असा एक ऑप्शन दिसेल त्यावर क्लिक करा.
एक फॉर्म उघडेल, ज्यामध्ये अर्जदाराशी संबंधित माहिती प्रविष्ट करा आणि सबमिट करा वर क्लिक करा.
आता तुम्हाला होम पेजवरील अॅप्लिकेशन लिंकवर क्लिक करावे लागेल.

आता तुमच्या समोर एक फॉर्म उघडेल, ज्यामध्ये तुम्हाला सर्व माहिती टाकावी लागेल आणि Submit वर क्लिक करावे लागेल.

ऑनलाइन अर्ज केल्यानंतर, तुम्हाला या फॉर्मची प्रिंट काढावी लागेल आणि ती तुमच्याकडे सुरक्षित ठेवावी लागेल. यासोबतच त्याची प्रत जवळच्या कृषी विभाग कार्यालयात किंवा तुमच्या ग्रामपंचायतीच्या ग्रामसेवकाकडे जमा करणे आवश्यक आहे.
विभागातील कर्मचाऱ्यांकडून प्रत्यक्ष सर्वेक्षण केले जाईल, त्यानुसार अनुदानाची रक्कम तुमच्या बँक खात्यावर पाठवली जाईल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *