पंढरीनाथ शेठ फडके यांच्या विषयी माहिती | pandharinath seth phadke information in Marathi |

पंढरीनाथ शेठ फडके यांच्या विषयी माहिती | pandharinath seth phadke information in Marathi |

 

21 फेब्रुवारी रोजी दुपारच्या सुमारास कार्यालयातून घरी जात असताना त्यांना कारमध्ये हृदयविकाराचा झटका आला. त्यांच्या निधनाच्या वृत्ताने केवळ महाराष्ट्र राज्य बैलगाडी असोसिएशनवरच नव्हे तर व्यापक शर्यती समुदायावर शोककळा पसरली आहे. तरुणांमध्ये पंढरीशेठची मोठी क्रेझ होती. पंढरीशेठ जिथे असतील तिथे आपोआप गर्दी जमायची. पंढरीशेठचे हॉट डान्सचे व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाले आहेत. पंढरीशेठवरही अनेक गाणी रचली गेली. लोकप्रिय पंढरीशेठ यांच्या निधनाने शोक व्यक्त केला जात आहे.

पंढरीनाथ फडके हे मूळचे पनवेलमधील विघघर गावचे. त्यांना बैलगाडी शर्यतीची खूप आवड होती. पंढरीनाथ फडके यापूर्वी शेकाप पक्षात सक्रिय होते. त्यानंतर त्यांनी भारतीय जनता पक्षात प्रवेश केला. 1986 मध्ये बैलगाडी शर्यत सुरू झाली. बैलगाडी शर्यतीतून अमाप पैसा मिळत असे. त्यांच्याकडे बैलगाडी शर्यतीतील सर्वात यशस्वी आणि प्रसिद्ध बैल ‘बादल’ आहे. फडके यांच्यासाठी विजयाचा रोमांच केवळ कौतुकापेक्षा जास्त होता. कोंबडा किंवा मेंढा जिंकणे असो, त्याचे सार शर्यतीतच होते. त्याच्या सुरुवातीच्या काळात त्याच्यामध्ये निर्माण झालेल्या या उत्कटतेने खेळासाठी त्याच्या आयुष्यभराच्या समर्पणाला चालना दिली.

पंढरीनाथ फडके, ज्यांना अनेकदा गोल्डन मॅन म्हणून संबोधले जाते, ते एक वेगळे व्यक्तिमत्त्व होते. जवळजवळ एक किलोग्राम सोन्याने सुशोभित केलेल्या, त्याच्या व्यक्तिमत्त्वाने बैलगाडी शर्यतीच्या समुदायामध्ये समृद्धी आणि आदर यांचे अनोखे मिश्रण केले. सहभागी शर्यतीतील बैलांसाठी, फडके शेंगदाणे, काजू, बदाम आणि पिस्ते यांचे भव्य वर्गीकरण देतात, ज्याची एकूण रक्कम लक्षणीय आहे. उल्लेखनीय म्हणजे, फडके यांनी आजपर्यंत सुमारे 40 ते 45 शर्यतीचे बैल सांभाळले आहेत.

बैलगाडी शर्यतीच्या आखाड्यात त्याची धाडसी एन्ट्री, सोनेरी आणि गाड्यावरून शर्यत पाहण्याची अनोखी शैली या सगळ्याची खूप चर्चा व्हायची. पंढरीशेठ हा ‘बैल’ मालक म्हणून ओळखला जायचा जो बैल दिसला की कितीही पैसे देतो.
बैलगाडी शर्यतींच्या क्षेत्रात कट्टर विरोधक म्हणून राहुल पाटील यांची ओळख आहे.काही वर्षांपूर्वी कल्याणमध्ये राहुल पाटील यांच्यावर गोळीबार प्रकरणात फडकेंना अटक झाली होती. काही काळ त्यांची रवानगी ही तरुंगात करण्यात आली होती. पण अलीकडेच ते जामिनावर बाहेर आले होते. जेलमधून बाहेर आल्यानंतर पंढरीनाथ फडके यांची प्रकृती खालावली होती. त्यांचे समर्थक हे त्यांना अक्षरश: उचलून गाडीत बसवत होते.

बैलगाडी शर्यत

बैलगाडी शर्यत नोव्हेंबरपासून सुरू होते आणि मे पर्यंत चालते. हा एक सांस्कृतिक उपक्रम आहे आणि महाराष्ट्रातील अलिबाग तालुक्यातील शेतकरी समुदायामध्ये लोकप्रिय आहे. स्थानिक बैल कला मालक आणि शेतकरी या शर्यतीचे आयोजन मुख्यतः त्यांच्या गावात करतात. आवास येथे वैकुंठ चतुर्दशी यात्रेत बैलगाडी मालक श्री नागेश्वराला नमस्कार करतात. बैलगाडी शर्यतीची महाराष्ट्रीय आवृत्ती बैलगाडा शर्यत म्हणून ओळखली जाते, ही कोकण, पश्चिम महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यातील शेतकऱ्यांची 450 वर्ष जुनी परंपरा आहे. चार आश्चर्यकारकपणे वेगवान बैल रेसिंग ट्रॅकवर 350-450 फूट अंतरापर्यंत कार्ट खेचतात आणि सर्वात जास्त वेग असलेला संघ विजेता मानला जातो.

प्रत्येक संघ एका वेळी एक ट्रॅक ओलांडतो आणि बहुतेक 10-15 सेकंदात शर्यत पूर्ण करतो. बैल शेवटच्या रेषेकडे धावत असताना गाड्यांना पकडण्यासाठी मजबूत पकड, उत्कृष्ट संतुलन आणि आश्चर्यकारक शौर्य आवश्यक आहे. धुळीचे ढग आणि जोराचा जयजयकार वातावरणात उत्साही उर्जेने भरून जातो. या शर्यतींचे आयोजन करणे हेही छोटे काम नाही. रेसिंग ट्रॅक किंवा घाट काही दिवस आधीच काळजीपूर्वक तयार करावे लागतात. बैलांची तपासणी करण्यासाठी पशुवैद्यकांना आणले जाते, जेणेकरून प्राणी प्राथमिक शारीरिक स्थितीत आहेत याची खात्री करा. या गुरांच्या शर्यती मकर संक्रांती आणि पावसाळ्याच्या महिन्यांदरम्यान आयोजित केल्या जाणाऱ्या जत्रा किंवा गावच्या जत्रांचा एक अविभाज्य भाग बनतात, ज्या वेळी शेतकरी शेतात व्यस्त नसत. काहीवेळा, शर्यती गावातील जत्रेचा भाग न होता एकल कार्यक्रम म्हणून आयोजित केल्या जातात. शर्यतींद्वारे जमा होणारा पैसा गावाच्या भल्यासाठी आणि स्थानिक मंदिरांच्या जीर्णोद्धारासाठी वापरला जातो. अशा प्रकारे, भारतातील गुरांची शर्यत हा एक साहसी खेळ आहे ज्याने सामाजिक कारणांसाठी निधी उभारण्यास मदत केली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *