आरोग्य विमा म्हणजे काय / हेल्थ इन्शुरन्स का करावा | What Is This Health Insurance In Important |

 आरोग्य विमा म्हणजे काय / हेल्थ इन्शुरन्स का करावा | What Is This Health Insurance In Important |

 

 

आरोग्य विमा पॉलिसी अपघात, आजार किंवा दुखापतीमुळे झालेल्या वैद्यकीय खर्चाविरूद्ध कव्हरेज वाढवते. 

या कालावधीत, जर एखाद्या विमाधारकाला अपघात झाला किंवा त्याला गंभीर आजाराचे निदान झाले, तर उपचारासाठी केलेला खर्च विमा प्रदात्याकडून उचलला जातो.

आरोग्य सेवा योजना खरेदी करण्याचे खालील पाच प्रमुख फायदे आहेत:

1. वैद्यकीय खर्चाविरूद्ध कव्हरेज वैद्यकीय विम्याचा मुख्य उद्देश तुमच्या आर्थिक स्थितीवर कोणताही ताण न पडता सर्वोत्तम वैद्यकीय सेवा प्राप्त करणे हा आहे. यामध्ये हॉस्पिटलायझेशन खर्च, डे केअर प्रक्रिया, निवासी खर्च आणि रुग्णवाहिका शुल्क याशिवाय इतर अनेक गोष्टींचा समावेश होतो. त्यामुळे तुम्ही अशा उच्च खर्चाची चिंता करण्याऐवजी तुमच्या जलद पुनर्प्राप्तीवर लक्ष केंद्रित करू शकता.

2. गंभीर आजारांविरुद्ध संरक्षण विमा प्रदाते आजकाल गंभीर आजारांचा विमा देतात, एकतर स्वतंत्र योजना किंवा रायडर म्हणून. अशी विमा पॉलिसी किडनी निकामी होणे, अस्थिमज्जा प्रत्यारोपण, स्ट्रोक आणि अवयवांचे नुकसान यांसारख्या जीवघेण्या आजारांपासून संरक्षण प्रदान करते. तुमच्या पॉलिसीच्या पूर्वनिर्धारित सूचीमधून कोणत्याही गंभीर आजाराचे निदान झाल्यावर, तुम्हाला एकरकमी रक्कम मिळण्याचा अधिकार आहे. ही रक्कम तुमच्या आजाराशी संबंधित उपचार खर्च, दैनंदिन खर्च आणि इतर कोणत्याही आर्थिक जबाबदाऱ्या पूर्ण करण्यासाठी वापरली जाऊ शकते. 

3. कॅशलेस क्लेम लाभ

अनेक विमा प्रदाते कॅशलेस क्लेम सुविधा देतात. अशा व्यवस्थेमध्ये, तुम्हाला कोणतेही खिशातून पैसे देण्याची गरज नाही. हॉस्पिटलायझेशनचा खर्च तुमचा विमा कंपनी आणि हॉस्पिटलमध्ये सेटल केला जातो. या लाभाचा लाभ घेण्यासाठी, कोणत्याही विमा कंपनीच्या नेटवर्क हॉस्पिटलमध्ये दाखल होणे अत्यावश्यक आहे. कॅशलेस सुविधेचा आनंद घेण्यासाठी तुम्ही पूर्व-अधिकृतीकरण फॉर्म भरू शकता आणि तुमचे आरोग्य विमा कार्ड प्रदर्शित करू शकता. 

4. तुमच्या नियोक्ता कव्हरवर आणि त्यावरील अतिरिक्त संरक्षण अनेक संस्था त्यांच्या कर्मचार्‍यांना समूह विमा योजनेसह कव्हर करतात. तथापि, अशी धोरणे प्रत्येक व्यक्तीच्या गरजेनुसार तयार केलेली नसतात. याशिवाय, नोकरी गमावल्यास किंवा नोकरीत बदल झाल्यास तुम्हाला विमा विरहित सोडले जाऊ शकते. अशा घटनेपासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी, वैयक्तिकरित्या आरोग्य कव्हर खरेदी करा.

 5. कर लाभ आरोग्य सेवा योजना कर लाभ देतात. तुमच्या आरोग्य सेवा पॉलिसीसाठी भरलेले प्रीमियम आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 80D अंतर्गत कर कपातीसाठी पात्र आहेत. वजावटीचे प्रमाण खालीलप्रमाणे आहे: व्यक्तीच्या बाबतीत, रु. 25,000 स्वत:साठी आणि त्याच्या कुटुंबासाठी जर व्यक्ती किंवा जोडीदार 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाचा असेल तर उपलब्ध वजावट रु. 50,000 आहे पालकांच्या (वडील किंवा आई किंवा दोघेही, अवलंबून असोत किंवा नसाल) विम्यासाठी अतिरिक्त वजावट रु.च्या मर्यादेपर्यंत उपलब्ध आहे. 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाचे असल्यास 25,000 आणि पालकांचे वय 60 किंवा त्याहून अधिक असल्यास 50,000 रु. विमा नसलेल्या सुपर ज्येष्ठ नागरिकांसाठी (80 वर्षे किंवा त्याहून अधिक) रू. 50,000 पर्यंतच्या वैद्यकीय खर्चावर रु.ची वजावट दिली जाईल. 5000 या कलमांतर्गत व्यक्तीच्या स्वतःच्या किंवा त्याच्या कुटुंबातील सदस्यांच्या प्रतिबंधात्मक आरोग्य तपासणीसाठी देय दिले जाईल ज्यात जोडीदार, पालक आणि आश्रित मुलांचा समावेश आहे. ही वजावट वर नमूद केलेल्या रु. 25000/50000 च्या कपातीव्यतिरिक्त नाही. , परंतु वरील वजावटीत समाविष्ट आहे

 

 

भारतातील आरोग्य विम्याचे प्रकार

1. वैयक्तिक आरोग्य विमा

वैयक्तिक आरोग्य विमा पॉलिसी, जसे की तिचे नाव सूचित करते, एकट्या व्यक्तीच्या उपचाराचा खर्च समाविष्ट करते. हे कव्हर स्वतःसाठी, तुमच्या जोडीदारासह आणि मुलांसह पालकांसाठीही मिळू शकते.

उदाहरणार्थ; जर तुमची योजना विम्याची रक्कम 10 लाख रुपये असेल, तर प्रत्येक कुटुंबातील सदस्याला त्या पॉलिसी कालावधीसाठी प्रत्येकी 10 लाखांपर्यंत वापरता येईल, म्हणजे तुम्ही तीन सदस्यांसाठी वैयक्तिक योजना खरेदी करत असल्यास, तिघांसाठी एकत्रित विम्याची रक्कम 30 रुपये असेल. लाख

 

याचा अर्थ असा की जर तुमच्या कुटुंबातील सर्व/एकाहून अधिक सदस्यांना एकाच वेळी काही घडले असेल, तर ही आरोग्य विमा पॉलिसी त्यांना विम्याच्या वेगळ्या रकमेमुळे कव्हर करण्यासाठी पुरेशी असेल.

 

2. फॅमिली फ्लोटर आरोग्य विमा

अशा योजनांतर्गत, एका पॉलिसी अंतर्गत सर्व व्यक्तींसाठी एकच विमा रक्कम उपलब्ध आहे3

3. ज्येष्ठ नागरिक आरोग्य विमा

वयोवृद्ध व्यक्तींच्या सर्व वैद्यकीय खर्चासाठी तयार केलेल्या, अशा योजना फक्त ६० वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांनाच मिळू शकतात. वृद्धत्वामुळे विकसित होणाऱ्या विविध प्रकारच्या आजारांसाठी व्यापक कव्हरेज वाढवण्यात आले आहे.

 

4. गट आरोग्य विमा

कंपन्या अशा योजना त्यांच्या कर्मचाऱ्यांपर्यंत पोहोचवतात. प्रीमियम नियोक्ता स्वतः भरतो आणि त्यात तरतुदी आहेत ज्यात विम्याची रक्कम पुन्हा भरण्याची खात्री आहे. 

तथापि, तुम्ही हे लक्षात ठेवावे की हे विमा संरक्षण तुम्ही कंपनीत नोकरी करत असाल तोपर्यंतच मिळू शकते. तुम्‍हाला संपुष्टात आणल्‍यास किंवा कंपनीमध्‍ये तुमची नोकरी सोडल्‍यास कव्‍हरचे फायदे मिळू शकत नाहीत.

 

5. प्रसूती विम्यासह आरोग्य विमा

गर्भधारणेदरम्यान झालेला सर्व प्रसूतीपूर्व आणि प्रसूतीनंतरचा खर्च प्रसूती विमा कवचाखाली समाविष्ट केला जातो. नवजात मुलाची वैद्यकीय बिले पहिल्या तीन महिन्यांसाठी देखील समाविष्ट केली जातात. तथापि, अशा पॉलिसी दोन वर्षांच्या प्रतीक्षा कालावधीसह येतात.

6. गंभीर आजार

जीवघेण्या आजारांसोबत पुरेशा उपचारांसाठी मोठ्या प्रमाणात वैद्यकीय बिल तयार केले जाते. गंभीर आजार विमा पॉलिसी अशा विशिष्ट परिस्थितींविरूद्ध कव्हरेज प्रदान करते, इष्टतम उपचार आणि रुग्णाच्या पुनर्प्राप्तीसाठी आर्थिक संरक्षण प्रदान करते.

तथापि, तुम्ही हे लक्षात ठेवावे की या कव्हर अंतर्गत ऑफर केलेली निश्चित विम्याची रक्कम केवळ विमाधारक व्यक्तीच्या निदानानंतर 30 दिवस जिवंत राहिल्याच्या स्थितीतच मिळू शकते.

7. टॉप-अप आरोग्य विमा

बर्‍याचदा, आरोग्य विमा संरक्षण मिळवताना तुम्ही अंदाजित उपचार खर्च कालांतराने वाढू शकतो जरी तुमची विम्याची रक्कम अपरिवर्तित राहिली तरीही.

 

अशा परिस्थितीत, तुम्ही वेगळी पॉलिसी घेण्याऐवजी तुमच्या विद्यमान कव्हरसाठी टॉप-अप मिळवणे निवडू शकता. ही टॉप-अप पॉलिसी एकूण विम्याची रक्कम वाढवण्यास मदत करते जी तुम्ही कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत वापरू शकता.

परंतु टॉप-अपचा लाभ घेण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम वजावटीची रक्कम निवडणे आवश्यक आहे. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही रु.च्या टॉप-अप प्लॅनसाठी गेलात. 3 लाख वजावटीत रु. 50,000.

 

मग, दाव्याच्या वेळी, तुम्हाला प्रथम हे रुपये सहन करावे लागतील. तुमच्या खिशातून 50,000. वजावटीची रक्कम संपल्यानंतर, विमा प्रदाता चित्रात येईल आणि उर्वरित खर्च 3 लाखांपर्यंत करेल.

 

या आरोग्य विमा योजना एखाद्या व्यक्तीने त्यांच्या जीवनकाळात केलेल्या सर्व आरोग्यसेवा खर्चांची पूर्तता करण्यासाठी प्राप्त केल्या जातात. हे जीवन विमा योजनांपेक्षा लक्षणीय भिन्न आहे, कारण नंतरचे विमाधारक व्यक्तीच्या जीवन किंवा मृत्यूवर आधारित आर्थिक संरक्षण प्रदान करते.

 

योजना निवडण्यापूर्वी लोकांनी खालील पॅरामीटर्सचा काळजीपूर्वक विचार केला पाहिजे:

 

1. लाभ आणि विम्याची रक्कम

एखाद्या व्यक्तीचे वय आणि वैद्यकीय इतिहास लक्षात घेऊन विमा योजना निवडली पाहिजे. तसेच, विमा प्रदात्याने वाढवलेले कव्हरेज लाभ, तसेच कोणतेही दावे केले जाऊ शकतात त्यापूर्वी प्रतीक्षा कालावधी पहा.

 

2. विमा कंपनीची बाजारातील प्रतिष्ठा

हा एक महत्त्वाचा घटक आहे ज्याचे काळजीपूर्वक विश्लेषण केले पाहिजे, कारण ते दाव्याच्या रकमेच्या वितरणासाठी लागणारी पद्धत आणि वेळ प्रतिबिंबित करते.

 

त्रासमुक्त वितरण सुनिश्चित करण्यासाठी, तुमचा विमा प्रदाता खालील अटी पूर्ण करत असल्याची खात्री करा –

उच्च क्लेम सेटलमेंट रेशो – हे विमाधारक व्यक्तींची टक्केवारी प्रतिबिंबित करते ज्यांनी दाव्यांसाठी अर्ज केला आहे आणि व्युत्पन्न केलेल्या सर्व वैद्यकीय बिलांची पूर्तता करण्यासाठी विनंती केलेली रक्कम यशस्वीरित्या प्राप्त झाली आहे.

व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता – हे एकूण उपलब्ध निधीद्वारे, निर्दिष्ट कंपनीकडून विमा पॉलिसी निवडणाऱ्या लोकांची एकूण संख्या दर्शवते. सर्व पॉलिसीधारकांकडून एकत्रित प्रीमियम रक्कम व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता म्हणून वर्गीकृत केली जाते. उच्च AUM मूल्याचा अर्थ असा होतो की मोठ्या प्रमाणातील व्यक्ती निर्धारित कंपनीकडून योजना निवडत आहेत, त्यामुळे बाजारपेठेतील त्याची प्रतिष्ठा प्रतिबिंबित करते.

सॉल्व्हन्सी रेशो – हे एकाच वेळी अनेक दावे झाल्यास कंपनीची अल्पकालीन आणि दीर्घकालीन दायित्वे पूर्ण करण्याची क्षमता दर्शवते. उच्च सॉल्व्हन्सी रेशो कंपनीचे योग्य व्यवस्थापन सूचित करते, कारण व्यवस्थापित मालमत्ता एकूण दाव्यांच्या किंवा केल्या जाणाऱ्या दाव्यांपेक्षा जास्त आहे.

व्यवसायातील वर्षांची संख्या – विमा कंपनीचा अनुभव सर्व दावे ज्या पद्धतीने निकाली काढले जातात, तसेच निधी वितरणाची पद्धत याविषयी माहिती देतात.

3. नेटवर्क रुग्णालये

मोठ्या संख्येने नेटवर्क रुग्णालये उपचारांसाठी आवश्यक असलेले कॅशलेस क्लेम हस्तांतरण सुनिश्चित करतात. उपचार प्रक्रिया सुलभ करून तृतीय-पक्षाच्या सहभागाचा त्रास कमी होतो.

 

4. नियमित वैद्यकीय तपासणी

प्रमुख विमा कंपन्यांमध्ये पॉलिसीधारकांच्या मोफत वार्षिक तपासणीसाठी तरतूद आहे, ज्यामुळे त्यांना त्यांच्या आरोग्याच्या स्थितीचा मागोवा घेता येतो.

 

5. नूतनीकरणक्षमता

विमा प्रदाते निवडा ज्यांच्या पॉलिसींमध्ये आजीवन नवीकरणीयता कलम आहे. अशा सुविधेमुळे व्यक्तींना कोणत्याही अप्रत्याशित परिस्थितीत आर्थिकदृष्ट्या सुरक्षित राहण्याची परवानगी मिळते ज्यामुळे त्यांच्या आरोग्याची स्थिती सतत बिघडते.

 

तुम्ही खालील पॉइंटर्स ठेवून तुमच्या सर्व वैद्यकीय गरजा पूर्ण करण्यासाठी योग्य असलेली एक आदर्श आरोग्य विमा पॉलिसी निवडू शकता. नाममात्र प्रीमियम शुल्क आरोग्य विमा पॉलिसीद्वारे तुमच्या आयुष्यातील आर्थिक भार लक्षणीयरीत्या कमी करण्यासाठी खूप मोठा पल्ला गाठू शकतो.

 

बहुतेक लोक त्यांच्या आयुष्यात एकदाच आरोग्य विम्याची निवड करतात आणि वेळोवेळी त्याचे नूतनीकरण करतात, योग्य पॅन निवडणे महत्वाचे आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *