शिधापत्रिकाधारकांसाठी खुशखबर! सरकार 21 किलो गहू, 14 किलो तांदूळ मोफत देणार आहे | Sarkar ration mahiti |

शिधापत्रिकाधारकांसाठी खुशखबर! सरकार 21 किलो गहू, 14 किलो तांदूळ मोफत देणार आहे | Sarkar ration mahiti |

 

 

अंत्योदय अन्न योजना (AAY) ही भारत सरकारने सुरू केलेल्या सर्वात मोठ्या उपक्रमांपैकी एक आहे. ही एक सार्वजनिक वितरण प्रणाली योजना आहे जी भारतात 2000 मध्ये लागू करण्यात आली होती. या प्रणालीचा मुख्य उद्देश लोकांना अन्न सुरक्षा प्रदान करणे आणि भारतातील भूक दूर करणे हा आहे.
लाभार्थी कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याला दोन किलो तांदूळ आणि तीन किलो (किलो) गहू पुरवठा केला जाईल. जिल्ह्यात केंद्र शासनाकडून तांदळाचे अधिक वाटप झाले आहे. त्यामुळे अंत्योदय अन्न योजना शिधापत्रिकाधारकांना दरमहा २१ किलो गहू व १४ किलो तांदूळ वाटप करण्यात येत असून, सहा किलो गहू व त्यानंतर दरमहा चार किलो तांदूळ जून २०२२ पासून बीपीएल कार्ड लाभार्थ्यांना वाटप करण्यात आले आहे.
हे आपल्या देशातील गरिबातील गरीब लोकांना त्यांच्या दैनंदिन गरजांसाठी अन्न आणि जीवनावश्यक वस्तूंच्या सवलतीच्या दराने पुरवते. राजस्थान राज्यात सर्वप्रथम याची अंमलबजावणी करण्यात आली. एएवाय तत्कालीन केंद्रीय अन्न व नागरी पुरवठा मंत्री एन श्री विष्णू यांनी विकसित केले होते.

अंत्योदय अन्न योजनेसाठी पात्रता निकष

योजनेच्या फायद्यासाठी पात्र कुटुंबे ओळखण्यासाठी, मार्गदर्शक तत्त्वांनी खालील निकष निश्चित केले आहेत:
जमीन नसलेले शेतमजूर, अल्पभूधारक शेतकरी, ग्रामीण कारागीर किंवा कारागीर, जसे विणकर, लोहार, सुतार, कुंभार, चर्मकार, झोपडपट्टीतील रहिवासी आणि अनौपचारिक क्षेत्रात रोजंदारी करणारे जसे मोची, चिंध्या वेचणारे, सर्पमित्र, कुली, कुली. , हातगाडी ओढणारे, फळे आणि फुले विक्रेते, निराधार आणि इतर तत्सम प्रकार ग्रामीण आणि शहरी भागात.
अशक्त आजारी व्यक्ती / अपंग व्यक्ती / 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या व्यक्ती किंवा विधवा यांच्या नेतृत्वाखालील कुटुंबे ज्यांना उदरनिर्वाहाचे कोणतेही निश्चित साधन किंवा सामाजिक आधार नाही.
गंभीर आजारी किंवा विधवा किंवा अपंग व्यक्ती किंवा 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या व्यक्ती किंवा एकल महिला किंवा अविवाहित पुरुष ज्यांना कौटुंबिक किंवा सामाजिक आधार नाही किंवा उदरनिर्वाहाचे निश्चित साधन नाही.
सर्व आदिवासी घरे जी आदिम आहेत.
या योजनेचा लाभ योग्य लोकांपर्यंत पोहोचावा यासाठी राज्ये गरीब कुटुंबातील गरीब कुटुंबांची ओळख करून देतात आणि त्यांना शिधापत्रिका दिली जातात.

अंत्योदय अन्न योजना (AAY) आणि त्याचे महत्त्व

अन्नधान्याची किंमत: सर्व गरीब, किंवा लाभार्थी-जसे आपण त्यांना म्हणतो-एएवाय योजनेअंतर्गत अन्न आणि इतर वस्तू प्राप्त करतात. हे सवलतीच्या दरात केले जाते. सार्वजनिक वितरण प्रणालीद्वारे वितरण देखील होते. या उपक्रमांतर्गत गहू ३ रुपये किलो, तांदूळ २ रुपये किलो दराने उपलब्ध करून दिला जातो. सर्व पात्र कुटुंबांना दरमहा ३५ किलो तांदूळ मिळेल. या कलमांतर्गत समाविष्ट कुटुंबे रेशन दुकानातून 18.50 रुपये प्रति किलो दराने 1 किलो साखर खरेदी करू शकतात.

रेशन कार्ड स्पेशलायझेशन: AAY चे लाभार्थी भारताच्या केंद्र आणि राज्य सरकारद्वारे ओळखले जातात. एकदा ओळख पटल्यानंतर, AAY कुटुंबांना वेगवेगळ्या रंगांची शिधापत्रिका दिली जातील. केरळमध्ये AAY कुटुंबांसाठी पिवळे कार्ड दिले जाते तर तेलंगणामध्ये गुलाबी रेशन कार्ड आहे जे AAY लाभार्थी वापरतात. प्रथम, कुटुंब पात्र म्हणून ओळखले जाते आणि नंतर त्यांना एक अद्वितीय “अंत्योदय रेशन कार्ड” दिले जाते. या कार्डचे दुसरे नाव पीडीएस (पब्लिक डिस्ट्रिब्युशन कार्ड) म्हणजे पिवळे कार्ड. हे तुमच्या UPSC नोटमध्ये लिहा.

अन्नधान्याचे वाटप : अंत्योदय अन्न योजनेत मासिक आधारावर सुमारे 8.51 लाख टन धान्याचे वाटप केले जाते.

अंत्योदय अन्न योजनेची वैशिष्ट्ये

AAY ला प्रथम राज्यांमधील TPDS अंतर्गत समाविष्ट असलेल्या दारिद्र्यरेषेखालील (BPL) कुटुंबांपैकी एक कोटी गरीब कुटुंबांची ओळख पटवायची होती.
त्यांना अत्यंत अनुदानित रु. दराने धान्य उपलब्ध करून द्या. 2 प्रति किलो गव्हासाठी आणि रु. तांदळासाठी प्रति किलो ३ रुपये आणि रे. भरड धान्यासाठी 1.
वितरण, वाहतूक आणि डीलर्सच्या मार्जिनशी संबंधित सर्व खर्च राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशांनी उचलले पाहिजेत.
निवडलेल्या कुटुंबांना दरमहा 35 किलो धान्य मिळण्यास पात्र आहे.
तेव्हापासून गरीब कुटुंबांची संख्या वाढून 2.5 कोटी झाली आहे आणि त्यात अशक्त आजारी किंवा विधवा किंवा अपंग व्यक्ती किंवा 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या व्यक्ती आणि उदरनिर्वाहाचे कोणतेही साधन नसलेल्या कुटुंबांचाही समावेश आहे.

AAY साठी आवश्यक कागदपत्रे:

या योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रांची यादी खाली दिली आहे:

1.BPL प्रमाणपत्र

2. उत्पन्नाचा दाखला

3. हटवण्याचे प्रमाणपत्र किंवा प्रतिज्ञापत्र ज्यामध्ये असे नमूद केले आहे की लाभार्थीकडे मागील वर्षांमध्ये कोणतेही शिधापत्रिका नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *