भारताने नुकत्याच सोडलेल्या चांद्रयान-३ बद्दल ह्या गोष्टी माहित असायलाच हव्यात | Chandrayan 3 Marathi information 2023 |

भारताने नुकत्याच सोडलेल्या चांद्रयान-३ बद्दल ह्या गोष्टी माहित असायलाच हव्यात | Chandrayan 3 Marathi information 2023 |

चांद्रयान-३ : चांद्रयान-३ नुकतेच इस्त्रो कडून प्रक्षेपित झाले आहे. याची सर्व जनता आतुरतेने वाट पाहत होती. चांद्रयानाबद्दलच्या त्या सर्व गोष्टी येथे जाणून घ्या ज्या एक भारतीय म्हणून तुम्हाला माहीत असायलाच हव्यात.

चांद्रयान-३: ज्या दिवसाची संपूर्ण देश आतुरतेने वाट पाहत होता, तो दिवस 14 जुलै 2023 रोजी आला. होय, आज देशातील करोडो लोकांच्या आशेवर चांद्रयान-3 प्रक्षेपित होणार आहे आणि चंद्रावर आपला प्रवास सुरू करेल. चंद्रावर भारताची ही तिसरी मोहीम आहे जी शुक्रवार, 14 जुलै 2023 रोजी दुपारी 2.35 वाजता प्रक्षेपित झाली. LVM3M4 रॉकेट चांद्रयान-3 ला श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन स्पेस सेंटरमधून अवकाशात घेऊन गेले. चांद्रयान-३ बद्दल त्या सर्व गोष्टी जाणून घ्या, ज्या तुम्हाला माहित असायलाच हव्यात.

चांद्रयान-3 च्या माध्यमातून इस्रो पुन्हा एकदा चंद्राच्या पृष्ठभागावर रोव्हर उतरवण्याचा प्रयत्न करत आहे. याआधी 2019 मध्ये चांद्रयान-2 च्या माध्यमातून चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरण्याचा प्रयत्न करण्यात आला होता, परंतु हे अभियान शेवटच्या टप्प्यात अपयशी ठरले. रोव्हरचे सॉफ्ट लँडिंग होणार होते, परंतु हार्ड लँडिंगमुळे इस्रोला त्यावेळी निराश व्हावे लागले. चांद्रयान-३ चे रोव्हर चंद्राच्या पृष्ठभागावर यशस्वीरित्या उतरल्यास, अमेरिका, चीन आणि रशियानंतर भारत हा चौथा देश बनेल.

यानाचं सॉफ्ट लँडिंग कधी होईल?

LVM3-M4 रॉकेट खरोखर बाहुबली रॉकेट आहे. जड पेलोडसह उड्डाण करण्याची क्षमता आहे. याच कारणामुळे इस्रोचे वैज्ञानिक त्याला फॅट बॉय असेही म्हणतात. चांद्रयान-३ सोबतच हे रॉकेटही देशाच्या आशेवर उडेल. जर सर्व काही योजनेनुसार पुढे गेले तर पुढच्याच महिन्यात म्हणजे ऑगस्टमध्ये आपले चांद्रयान-३ जमिनीवर उतरल्यानंतर चंद्राचे चुंबन घेईल.

चांद्रयान-३ मोहीम भारतासाठी खूप खास आहे. कारण त्यात प्रोपल्शन मॉड्यूल, लँडर मॉड्यूल आणि भारतातच बनवलेले रोव्हर यांचा समावेश आहे. भविष्यात आंतर-ग्रह मोहिमांसाठी आवश्यक असलेल्या नवीन तंत्रज्ञानाच्या विकासासाठी हे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. आजचे मिशन LVM3 चे चौथे मिशन आहे, ज्याद्वारे चांद्रयान-3 मिशन जिओ ट्रान्सफर ऑर्बिटमध्ये पाठवले जाईल.

LVM3 लॉन्च व्हेईकल त्याच्या अमर्याद क्षमतेसाठी ओळखले जाते. जटिल ते जटिल मोहिमांमध्ये त्याची उपयुक्तता सिद्ध झाली आहे. या रॉकेटच्या माध्यमातून एकाच वेळी अनेक उपग्रह अवकाशात पाठवले जाऊ शकतात. इस्रोच्या मते, हे सर्वात मोठे आणि वजनदार रॉकेट आहे, ज्याद्वारे देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय ग्राहकांचे रॉकेट देखील प्रक्षेपित केले जातात.

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖

😍 हे पण वाचा

📷 फोटो मध्ये गाणे बसून एक मिनिटांमध्ये व्हाट्सअप स्टेटस तयार करा

👉🏻 त्यासाठी येथे क्लिक करा 👈🏻

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖

भारताच्या आजवरच्या चांद्रयान मोहीमा

करोडो लोक हे चांद्रयान-3 चे प्रक्षेपण नि:श्वासाने पाहत होते. गेल्या काही वर्षांत भारताने चंद्रावर आपली उपस्थिती नोंदवण्यासाठी कशी पावले उचलली आहेत ते पाहूया.

चांद्रयान-१

चांद्रयान मिशन हा भारत सरकारचा एक कार्यक्रम आहे, ज्याची घोषणा दिवंगत माजी पंतप्रधान अटलबिहारी वाजपेयी यांनी १५ ऑगस्ट २००३ रोजी केली होती. शास्त्रज्ञांनी यासाठी अथक परिश्रम घेतले आणि अखेर 22 ऑक्टोबर 2008 रोजी पीएसएलव्ही-सी 11 रॉकेटने चांद्रयान-1 सह उड्डाण केले. चांद्रयान-1 ने चंद्राच्या पृष्ठभागापासून 100 किमी उंचीवर राहून चंद्राभोवती प्रदक्षिणा घातली. त्यानंतर मे 2009 मध्ये ते 200 किमी करण्यात आले. या उपग्रहाने चंद्राभोवती 3400 प्रदक्षिणा केल्या आणि अखेरीस 29 ऑगस्ट 2009 रोजी इस्रोचा चंद्रयान-1 शी संपर्क तुटला.

चांद्रयान-2

चांद्रयान-१ ही मोहीम यशस्वी ठरली. आता इस्रोने चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरण्यासाठी मोठी मोहीम करण्याचा निर्णय घेतला आहे. ही मोहीम आधीच्या मोहिमेपेक्षा अधिक कठीण होती, कारण या मोहिमेला केवळ चंद्राभोवती फिरायचे नव्हते, तर चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर विक्रम नावाच्या लँडरचे सॉफ्ट लँडिंगही करायचे होते. त्याचे नाव प्रज्ञान ठेवण्यात आले. 22 जुलै 2019 रोजी चांद्रयान-2 चे यशस्वी प्रक्षेपण करण्यात आले. यानंतर, 20 ऑगस्ट 2019 रोजी, ते यशस्वीरित्या चंद्राच्या कक्षेत पाठवण्यात आले.

चांद्रयान-2 मोहीम देखील एक अतिशय यशस्वी कार्यक्रम होता. लँडर विक्रम यशस्वीरित्या ऑर्बिटरपासून वेगळे झाले आणि आता चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरणार होते. चंद्राच्या पृष्ठभागापासून 100 किमी वर, ते अगदी निश्चित मार्गाने वेगळे झाले. ते पृष्ठभागापासून २.१ किमी पर्यंत परिपूर्ण स्थितीत होते आणि वेळापत्रकानुसार पुढे जात होते. पण अचानक लँडरचा नियंत्रण केंद्राशी संपर्क तुटला आणि भारताच्या अंतराळ कार्यक्रमाचे जनक दिवंगत विक्रम साराभाई यांच्या नावावर असलेला लँडर चंद्राच्या पृष्ठभागावर कोसळला.

चांद्रयान-2 ही मोहीम अत्यंत यशस्वी ठरली. मात्र, त्याचा लँडर चंद्राच्या पृष्ठभागावर चढू शकला नाही. शेवटच्या क्षणी आलेल्या अपयशाने शास्त्रज्ञांचे मन दु:खी झाले आणि इस्रोचे प्रमुख शिवन खूप भावूक झाले. यावेळी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी संयम बाळगल्याबद्दल त्यांचे अभिनंदन केले.

म्हणूनच आता इस्रोचे प्रमुख शिवन यांच्या अश्रूंच्या पायावर चांद्रयान-३ बांधण्यात आले आहे. आता आपला लँडर चंद्राच्या भूमीला नक्कीच चुंबन घेईल, मोहीम यशस्वी होईल आणि चंद्रावर तिरंगा फडकवला जाईल, असा निर्धार आता भारतीय शास्त्रज्ञांनी केला आहे.

 

श्रीहरिकोटा येथून प्रक्षेपण यशस्वी, चांद्रयान-३ किती दिवसांनी ‘मूनवॉक’ करणार?

 

चांद्रयान-३ प्रकल्प: चांद्रयान-३ मोहिमेद्वारे भारताला चंद्राच्या पृष्ठभागाविषयी माहिती गोळा करायची आहे. इस्रोचे हे मिशन यशस्वी होताच भारत उच्चभ्रू देशांच्या क्लबमध्ये सामील होईल.

भारताच्या तिसऱ्या चंद्र मोहिमेला, चांद्रयान-3 मध्ये देखील देसी चव आहे. चांद्रयान-2 चे ट्रॅकिंग परदेशातून होते, तिथून चांद्रयान-3 च्या लँडरचा मागोवा घेतला जाईल. इस्रोच्या एका वरिष्ठ शास्त्रज्ञाने सांगितले की, चांद्रयान-3 च्या प्रत्येक हालचालीवर बेंगळुरूमधील इस्रोच्या टेलिमेट्री, ट्रॅकिंग आणि कमांड नेटवर्क (इस्ट्रॅक) स्टेशनवरून लक्ष ठेवले जाईल. चांद्रयान-3 चे लँडर विक्रम 23 ऑगस्ट रोजी संध्याकाळी 5.47 च्या सुमारास चंद्रावर उतरण्याची शक्यता आहे. तथापि, अनेक घटकांमुळे ते बदलू शकते. चांद्रयान-३ शुक्रवारी दुपारी श्रीहरिकोटा येथून प्रक्षेपित होणार आहे. इस्रोने विशेष LVM3 रॉकेट विकसित केले आहे. जर चांद्रयान-३ चे मून लँडिंग यशस्वी झाले तर भारत चंद्रावर पोहोचलेल्या देशांच्या एलिट क्लबमध्ये सामील होईल. आतापर्यंत फक्त अमेरिका, रशिया आणि चीनने हा पराक्रम केला आहे.

ISRO चे मेगा मिशन चांद्रयान-3 सर्व तपशील

‘रॉकेट वुमन’ ज्याच्या सिग्नलवर इस्रोचे चांद्रयान-3 उडेल
LVM3: ‘बाहुबली’ रॉकेट जे चांद्रयान-3 घेऊन जाईल

भारताची ऐतिहासिक चांद्रयान-3 मोहीम चंद्राच्या दिशेने रवाना झालं आहे. 14 जुलै रोजी दुपारी २.३५ वाजता सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून प्रक्षेपण झालं.

अपग्रेडेड बाहुबली रॉकेट म्हणजेच लॉन्च व्हेईकल मार्क-III (MV-III) तयार आहे. MV-3 चे प्रक्षेपण यश दर 100% आहे. 24-25 ऑगस्टला चांद्रयान चंद्रावर उतरणार आहे. पुढील 14 दिवस, रोव्हर लँडरभोवती 360 अंशात फिरेल आणि अनेक चाचण्या करेल. लँडर चंद्राच्या पृष्ठभागावर रोव्हरने केलेल्या चाकांच्या खुणांची छायाचित्रे देखील पाठवेल.

लांबी 43.5 मीटर आहे
वजन 6.4 लाख किलो आहे
6 यशस्वी मोहिमा राबवल्या.

लँडर-रोव्हरची वैशिष्ट्ये

मिशन लाइफ: एक चंद्र दिवस (14 पृथ्वी दिवसांच्या समतुल्य)
निव्वळ वजन: 1749.86 किलो (रोव्हरचे वजन 26 किलो)
पॉवर: 738W
पेलोड – 6

आपला लँडर फक्त दक्षिण ध्रुवावरच का उतरेल?

चांद्रयान-३ चे लँडर चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरवण्यात येणार आहे. चंद्रावर विजय मिळवलेल्या अमेरिका, रशिया आणि चीनने अद्याप या ठिकाणी पाय ठेवलेला नाही. चंद्राच्या या भागाबद्दल फारशी माहिती समोर आलेली नाही.
चांद्रयान-१ मोहिमेदरम्यान दक्षिण ध्रुवावर बर्फ आढळून आला होता. दक्षिण ध्रुव खूप मनोरंजक आहे. त्याच्या पृष्ठभागाचा एक मोठा भाग उत्तर ध्रुवापेक्षा जास्त सावलीत राहतो. सूर्यप्रकाश येथे कधीच पोहोचत नाही. तापमान -230 डिग्री सेल्सियसपेक्षा कमी होऊ शकते.
या भागात पाणी असण्याचीही शक्यता आहे. चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावरील शीत विवरांमध्ये सुरुवातीच्या सूर्यमालेतील हरवलेला जीवाश्म रेकॉर्ड असू शकतो. चांद्रयान-3 येथे उतरल्यास ते ऐतिहासिक ठरेल.

चांद्रयान-3 चांद्रयान-2 पेक्षा किती वेगळे आहे?

चांद्रयान-2 48 दिवसांत पोहोचले
23 दिवस पृथ्वीभोवती
चंद्राकडे जाण्यासाठी ७ दिवस लागले
13 दिवस चंद्राभोवती प्रदक्षिणा केली
डी-बूस्टिंगमध्ये गुंतलेले लँडर 5 दिवस वेगळे झाले
चांद्रयान-3 42 दिवसांत चंद्रावर उतरणार आहे
चांद्रयान-2 च्या सहा दिवस आधी हा प्रवास पूर्ण होईल
चांद्रयान-2 मध्ये लँडर, रोव्हर आणि ऑर्बिटर होते. चांद्रयान-३ मध्ये ऑर्बिटरऐवजी स्वदेशी प्रोपल्शन मॉड्यूल आहे. गरज पडल्यास चांद्रयान-2 च्या ऑर्बिटरची मदत घेतली जाईल. प्रोपल्शन मॉड्यूल चांद्रयान-3 चा लँडर-रोव्हर चंद्राच्या पृष्ठभागावर ठेवेल, चंद्राच्या कक्षेपासून 100 किलोमीटर वर प्रदक्षिणा घालेल. हे संवादासाठी असेल.

FAQ

इस्रो च्या शास्त्रज्ञांनी दिलेली उत्तरे

प्रश्नः चंद्राच्या पृष्ठभागाचा, त्याच्या थर्मल गुणधर्मांचा अभ्यास करण्याव्यतिरिक्त, चांद्रयान-3 तेथील जीवनाच्या चिन्हांचाही अभ्यास करेल का?

उत्तरः चंद्रावर कोणतेही जीवन शक्य नाही जसे आपल्याला माहित आहे. त्यामुळे आता त्याचा विचार केला जात नाही.
प्रश्न: पृथ्वी ते चंद्राच्या प्रवासात मुख्य लक्ष कोठे आहे जेथे इस्रो अधिक सतर्क असेल?

उत्तरः इस्रो संपूर्ण मिशनमध्ये पाळत ठेवेल. मिशनचे रॉकेट प्रक्षेपण ते लँडिंगपर्यंतचे सर्व टप्पे गंभीर आहेत. तथापि, बहुतेक चर्चा सॉफ्ट लँडिंगबद्दल आहे जी आम्ही केली नाही.

प्रश्नः चांद्रयान-२ च्या चुकांपासून धडा घेत इस्रोने यावेळी लँडरमध्ये अनेक बदल केले आहेत. विक्रमला सुरक्षित लँडिंग मिळेल यावर तुमचा विश्वास आहे का?

उत्तर: होय. हे बदल लँडरची सहनशक्ती सुधारण्यासाठी आहेत.

प्रश्न: चंद्राच्या पृष्ठभागावरील प्रज्ञान रोव्हरचे आयुष्य पृथ्वीच्या १४ दिवसांपेक्षा जास्त असेल का?

उत्तर: आमच्या मूल्यांकनानुसार हे शक्य आहे. चंद्रावरील पहिल्या दिवस आणि रात्रीनंतर आपल्याला हेच दिसेल.

प्रश्न: लँडिंग मोहीम यशस्वी झाल्यास, चंद्र खडक परत आणण्याची आणि अंतराळवीर पाठवण्याची तुमची योजना आहे का?

उत्तर: पुरेसे विज्ञान आणि व्यावसायिक उद्दिष्टे ओळखता येतील का हे भविष्यात पाहायचे आहे.

प्रश्न: इस्रो लँडर-रोव्हरकडून मिळालेला डेटा इतर अंतराळ संस्थांसोबत शेअर करेल का?

उत्तर: होय ठराविक कालावधीनंतर, जसे जगभरातील सर्व विज्ञान मोहिमांसाठी केले जाते.

6 thoughts on “भारताने नुकत्याच सोडलेल्या चांद्रयान-३ बद्दल ह्या गोष्टी माहित असायलाच हव्यात | Chandrayan 3 Marathi information 2023 |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *