नेमका कसा आहे मराठा आरक्षणाचा अध्यादेश | What is the Maratha Reservation Ordinance |

नेमका कसा आहे मराठा आरक्षणाचा अध्यादेश | What is the Maratha Reservation Ordinance |

मराठा आरक्षण:- एका सामान्य माणसाचा असामान्य लढा!

मनोज जरांगे पाटील हे नाव गेल्या पाच सहा महिन्यांपासून महाराष्ट्राच्या तमाम कानाकोपऱ्यात पोहचलं. जालना जिल्ह्य़ातील एका अंगकाठीने सडपातळ असणाऱ्या व्यक्तिनं वारंवार टिका होऊनदेखील आपल्या जिद्दीच्या जोरावर मराठ्यांना आरक्षणाचा लाभ घेता येईल अशी किमया करुन दाखवली. केवळ मराठीचं काय तर तमाम हिंदी अन इंग्रजी माध्यमाच्या वाहिन्यादेखील या व्यक्तीची अर्थात मनोज पाटीलांची दखल घेत असलेला पहायला मिळाला. आता मनोज जरांगे पाटील यांनी मराठा समाजाला आरक्षण मिळवून तर दिल. पण या सरकारच्या आदेशात नेमके काय उपदेश आहेत व ज्या मागण्या पुर्ण करण्यात आल्या त्यातल्या या महत्वाच्या बाबी तुम्हाला ठाऊक असणं फार गरजेचं आहे. चला तर मग आपण पाहुयात या गोष्टी नेमक्या काय आहेत? महाराष्ट्रातील मराठा आरक्षणाच्या मुद्याची चिघळत चाललेली परिस्थिती लक्षात घेता मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी नवा जि आर काढला. या जि आर मधे मराठा आरक्षणासंबंधीचे आदेश देण्यात आले त्यातील प्रामुख्याने पहिली मागणी जी आहे ती म्हणजे, “सगेसोयरे” अर्थात ज्यांना सर्वेमधून कुणबी प्रमाणपत्र मिळतील किंवा मिळालेली आहेत त्यांच्या इतर नातेवाईकांनादेखील कुणबी म्हणूनचं ग्राह्य धरुन सवलती देण्यात याव्यात. हा नियम फार महत्वाचा ग्राह्य धरला जाणार आहे. यामुळे किमान 2 – 3 कोटी मराठी बांधवांना फायदा निश्चितपणे होणार आहे.

जि आर जारी करण्यात आलेल्या बाबींमधे अनुसूचित जाती, विमुक्त जाती, भटक्या जाती, मागास व इतर विशेष प्रवर्ग 2012 या अंतर्गत जात पडताळणी करून प्रमाणपत्रे देण्याची व अधिनियम 18 च्या पोटकलम 1 मधे सुधारणा करण्यात आलेली नमुद करण्यात आलं आहे. हा नवा मसुद्याचा जि आर आता महाराष्ट्र सरकार तातडीने लागू करणार असुन दिंनाक 16 फेब्रुवारी 2024 पासून आरक्षणाअंतर्गत सवलतींचा लाभ लागू करण्यात येणार असं नमुद केलं आहे. या नव्या नियमावलीत खासकरुन सगेसोयरे ही अट टाकण्यात आलेली आहे. ज्यामुळे कुणबी नोंद मिळालेल्या नातेवाईकांच्या पुतणे – भावकी – बहिण वगैरे नात्यांमधील अर्जदाराने कोणा एकाचे नाव सामिल केल्यास त्यांनाही या सवलतींचा लाभ घेणं सोप्प होईल. ज्या कुणबी मराठ्यांच्या नोंदी सापडल्या आहेत व ज्यांच्या नाही सापडल्या परंतु त्यांचे नातेसंबंध हे रक्ताचे किंवा विवाहानंतरचे किंवा विवाहाआधीचे कुणबी असे असतील त्यांनाही विविधरूपात त्या त्या प्रसंगानुसार ग्राह्य धरण्यात येणार आहे. आज दिनांक 27 जानेवारी रोजी सकाळी मनोज जरांगे पाटील यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या हस्ते ज्युस पिऊन आपल्या उपोषणाला पुर्ण विराम दिला. मुंबईत प्रवेश केल्यानंतर आझाद मैदानावर जाण्यापासून ते झोपेत असताना मनोज जरांगे पाटील यांची सही पोलिसांनी घेण्यापर्यंत अनेक घटनानाट्य या गेल्या काही दिवसांमधे पहायला मिळालं. 20 जानेवारी पर्यंत सरकारने जर आरक्षण जाहिर केलं नाही तर आम्ही मुंबईत येऊ हे मनोज जरांगेंच वाक्य सुरूवातीला शासनाने हलक्यात घेतलं होतं परंतु त्यानंतर शासनाला एकप्रकारे मनोज जरांगे यांच्या मागण्या व अटी मान्य कराव्या लागल्या. या गेल्या पाच महिन्यांपासून जे काही घटनानाट्य घडलं ते प्रचंड प्रमाणात जबरदस्त अन भेदक स्वरूपाचं पहायला मिळालं.

A) मराठा आरक्षणातील महत्वपूर्ण नोंदी:-

1. आतापर्यंत 54 लाख लोक कुणबी असल्याचे पुरावे मिळाले आहेत. त्या सर्व लोकांना कुणबी जातीचे प्रमाणपत्र दिले जाईल. जरांगे यांनी 4 दिवसांत प्रमाणपत्र देण्याची मागणी सरकारकडे केली होती. वंशावळ जुळवण्यासाठी समिती स्थापन करण्यात आल्याचे सरकारने म्हटले आहे. त्यानंतर प्रमाणपत्रांचे वाटप करण्यात येणार आहे.

2. मराठा आंदोलकांना दाखले देण्यात आलेल्या 37 लाख लोकांची माहिती दिली जाणार आहे. ही आकडेवारी जरांगेंना काही दिवसांत दिली जाईल, असे राज्य सरकारने म्हटले आहे.

👉🏻 हे पण वाचा

😄 आता मोबाईल वरून गेम खेळून दिवसाला चारशे ते पाचशे रुपये सहज कमवा.

👉🏻 त्यासाठी येथे क्लिक करा 👈🏻

 

3. शिंदे समितीचा कार्यकाळ दोन महिन्यांनी वाढवण्यात आला आहे. त्यात एक वर्ष वाढ करण्याची मागणी आंदोलकांकडून करण्यात येत होती. या समितीने मराठ्यांच्या कुणबी नोंदींचा शोध सुरू ठेवावा, अशी आंदोलकांची इच्छा होती. समितीचा कालावधी टप्प्याटप्प्याने वाढवण्याचे आश्वासन सरकारने दिले आहे.

4. आंदोलकांच्या मागणीनुसार नोंदणी झालेल्यांच्या निकटवर्तीयांनाही कुणबी प्रमाणपत्र दिले जाणार आहे. सरकारने यासंदर्भात आदेश जारी करण्याचे मान्य केले आहे.

5. महाराष्ट्रात ठिकठिकाणी मराठा आंदोलनादरम्यान आंदोलकांवर दाखल झालेले गुन्हे मागे घेतले जातील. विहित प्रक्रियेनंतर खटले मागे घेतले जातील, असे गृह विभागाने म्हटले आहे.

6. आरक्षण मिळेपर्यंत त्यांच्या मुलांना मोफत शिक्षण द्यावे, अशी मराठ्यांची मागणी होती. तसेच आरक्षण मिळेपर्यंत सरकारी नोकरभरती थांबवावी किंवा जागा राखीव ठेवाव्यात. सरकारने मागणीचा पहिला भाग मान्य केलेला नाही. राज्य सरकार फक्त मराठा मुलींना पदव्युत्तर शिक्षण मोफत देणार आहे. मात्र, त्यासाठी शासनाच्या सूचना देण्यात आलेल्या नाहीत. शासन या सर्व गोष्टींवर आता तातडीने पाऊले उचलणार आहे.

B) मराठा आरक्षणाचा नव्वदी च्या घरातला इतिहास:-

बराचसा मराठा समाज स्वतःला कुणबी समाज म्हणून ओळखतात. त्या आधारे ते सरकारकडे आरक्षणाची मागणी करत आहेत. त्याचा पाया 26 जुलै 1902 रोजी रचला गेला, जेव्हा छत्रपती शिवाजी महाराजांचे वंशज आणि कोल्हापूरचे महाराज, छत्रपती शाहूजी यांनी आपल्या राज्यातील सर्व रिक्त सरकारी पदांवर मराठा, कुणबी आणि 50% आरक्षण दिले जाईल, असे फर्मान काढले. इतर मागास गट. जा. यानंतर 1942 ते 1952 या मुंबई सरकारच्या काळात मराठा समाजालाही 10 वर्षे आरक्षण मिळाले. मात्र नंतर प्रकरण थंडावले. स्वातंत्र्यानंतर मराठा आरक्षणाचा पहिला संघर्ष कामगार नेते अण्णासाहेब पाटील यांनी सुरू केला. त्यांनीच अखिल भारतीय मराठा महासंघाची स्थापना केली. 22 मार्च 1982 रोजी अण्णासाहेब पाटील यांनी मराठा आरक्षणासह इतर 11 मागण्यांसाठी मुंबईत पहिला मोर्चा काढला. त्यावेळी महाराष्ट्रात काँग्रेस (आय)ची सत्ता होती आणि बाबासाहेब भोसले महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री होते. विरोधी पक्षनेते शरद पवार होते. तेव्हा शरद पवार काँग्रेस (एस) पक्षाचे प्रतिनिधित्व करत होते. मुख्यमंत्र्यांनी आश्वासन दिले, पण ठोस पावले उचलली नाहीत. याचा अण्णासाहेबांना राग आला. दुसऱ्याच दिवशी 23 मार्च 1982 रोजी त्यांनी स्वत:च्या डोक्यात गोळी झाडून आत्महत्या केली. यानंतर राजकारण सुरू झाले. सरकारे पडू लागली आणि बनू लागली आणि या राजकारणात मराठा आरक्षणाचा मुद्दा थंडावला.

C) आजच्या आध्यादेशानंतर OBC समाजांचे मुद्दे:-

मराठा समाजाला स्वतंत्र आरक्षण देण्याचा निर्णय सर्वोच्च न्यायालयाने ५ मे २०२१ रोजी रद्द केला होता तेव्हापासून मनोज जरांगे पाटील यांच्यासह अनेकजण मराठा समाज मूळचा कुणबी जातीचा असल्याचा दावा करत आहेत. म्हणजेच मराठा समाजाला कुणबी प्रमाणपत्र दिल्यास आरक्षण मिळाल्यावर ओबीसी कोट्याचा लाभ मिळेल. सध्या राज्यात ओबीसी कोट्यातील आरक्षण 19 टक्के आहे. त्यात मराठा समाजाचाही समावेश केल्यास नवीन लोकांना आरक्षणाचा लाभ मिळेल, असा विश्वास ओबीसी समाजाच्या संघटनांनी व्यक्त केला आहे. आमचा विरोध हा मराठा आरक्षणाविरोधात नसून त्यांना ओबीसीतून आरक्षण देण्याच्या विरोधात आहे असं त्यांच म्हणणं आहे. यावर ओबीसी नेते छगन भुजबळ अगदी आक्रमक पद्धतीने महाराष्ट्रात सभा घेत असल्याचे पहावयास मिळाले होते.

D) आरक्षणाकरता नोव्हेंबर मधील सभा:-

1 नोव्हेंबर 2023 रोजी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या अध्यक्षतेखाली महाराष्ट्रातील सर्वपक्षीय बैठकीत मराठा समाजाला आरक्षण मिळालेच पाहिजे यावर सर्व पक्षांचे एकमत झाले. या बैठकीत शरद पवार यांच्यासह 32 पक्षांचे नेते सहभागी झाले होते. बैठकीनंतर मुख्यमंत्री शिंदे म्हणाले- इतर समाजावर अन्याय न करता कायद्याच्या कक्षेत राहून आरक्षण असावे, असा निर्णय घेण्यात आला आहे. आरक्षणासाठी उपोषणाला बसलेल्या मनोज जरांगे यांनी उपोषण संपवावे, असे आवाहन करण्यात आले आहे. हिंसाचार ठीक नाही. तेव्हा महाराष्ट्राचे कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांनी २ नोव्हेंबर २०२३ रोजी विधानसभेचे अधिवेशन ७ डिसेंबर २०२३ पासून सुरू होणार असल्याचे सांगितले होते. 8 डिसेंबर रोजी होणाऱ्या या अधिवेशनात मराठा आरक्षणावर चर्चा होणार आहे. याबाबत जरांगे पाटील म्हणाले होते की, महाराष्ट्र सरकारने मराठा समाजाला कायमस्वरूपी आरक्षण देण्याचे आश्वासन दिले आहे. त्यासाठी त्यांनी काही वेळ मागितला आहे. सर्वांची दिवाळी गोड करण्यासाठी सरकारला वेळ देऊ. सरकारने दिलेल्या मुदतीत आरक्षण न दिल्यास 2024 मध्ये पुन्हा मुंबईत आंदोलन करू. यापूर्वी 25 ऑक्टोबर 2023 रोजी जालना जिल्ह्यातील अंतरवली सराटी गावात मनोज जरंगे यांनी उपोषण सुरू केले होते. मागणी एकच आहे, मराठा समाजाला ओबीसी दर्जा देऊन आरक्षण द्यावे. 9 दिवसांत आंदोलनाशी संबंधित 29 जणांनी आत्महत्या केल्या. यानंतर राज्य सरकारचे 4 मंत्री धनंजय मुंडे, संदिपान भुमरे, अतुल सावे, उदय सामंत यांनी जरांगे यांची भेट घेऊन उपोषण सोडण्याचे आवाहन केले. कायमस्वरूपी मराठा आरक्षण देण्याचे आश्वासन दिले. यानंतर मनोज जरंगे यांनी २ नोव्हेंबर २०२३ रोजी उपोषण संपवले. तसेच सरकारला 20 जानेवारी 2024 पर्यंतची मुदत दिली होती.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *